Bán vé máy bay trực tuyến,vé máy bay giá rẻ nhất Việt Nam

Hợp thức hóa - tin tức mục Hợp thức hóa

Thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không?

Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Đang sống chung với bố mẹ thì có được tách khẩu không?

Hỏi: Hiện nay tôi đang ở cùng với bố mẹ. Bố mẹ tôi đang muốn chuyển khẩu tôi vào sổ hộ khẩu của ông bà vì ông bà tôi ở trong vùng 135 thường xuyên được nhà nước thực hiện các chính sách ưu đãi.
Diện tích tối thiểu để tách thửa với đất trồng lúa?

Hỏi: Gia đình tôi có 200m2 (10m x 20m) đất trồng lúa đã được cấp sổ đỏ, quy hoạch sử dụng đất là đất ở. Nay tôi muốn bán 100m2 (5m x 20m) cho hộ dân khác, nhưng địa phương không giải quyết vì cho rằng không đủ điều kiện.
Miễn thuế trước bạ đối với những bất động sản nào?

Thông tư 301/2016/TT - BTC của Bộ Tài chính hướng dẫn về đối tượng chịu lệ phí trước bạ, giá tính lệ phí trước bạ, mức thu lệ phí trước bạ, miễn lệ phí trước bạ và kê khai, nộp lệ phí trước bạ có hiệu lực từ ngày 1/1/2017.
Hết thời hạn sử dụng đất nông nghiệp có phải đăng ký lại không?

Hỏi: Gia đình tôi đang làm thủ tục tách thửa và nhận chuyển nhượng 1 mảnh đất có diện tích 4.200m2 (tách và nhận chuyển nhượng 1.500m2). Trong sổ đỏ có ghi đây là đất trồng cây hàng năm; thời hạn sử dụng đất là 15 năm (hết hạn vào năm 2019).
Thủ tục chuyển đất nông nghiệp sang đất sản xuất kinh doanh

Hỏi: Gia đình tôi có mua 1.500m2 đất lúa, đã được cấp sổ đỏ đứng tên hai vợ chồng tôi. Sau đó gia đình tôi đã đăng ký trong kế hoạch sử dụng đất và phù hợp với bản đồ quy hoạch sử dụng đất cũng như bản đồ nông thôn mới của tỉnh Thái Nguyên.
Cán bộ, công chức về hưu có được mua đất nông nghiệp?

Hỏi: Vợ chồng tôi cùng là cán bộ nhà nước nay đã về hưu. Xin hỏi chúng tôi có được nhận chuyển nhượng hoặc tặng cho đất trồng lúa không?
Quản lý các công trình được miễn cấp giấy phép xây dựng như thế nào?

Các công trình được miễn cấp giấy phép xây dựng đã được quy định tại Luật Xây dựng. Vậy Nhà nước quản lý và kiểm soát những công trình này như thế nào?
Quy định về lựa chọn chủ đầu tư dự án nhà ở thương mại

Vừa qua, Sở Xây dựng Sóc Trăng đã gửi công văn xin ý kiến Bộ Xây dựng về việc áp dụng quy định về lựa chọn chủ đầu tư dự án nhà ở thương mại theo Nghị định số 99/2015/NĐ-CP.
Đất hợp thửa phải đảm bảo cùng mục đích sử dụng

Hỏi: Ông Nguyễn Trường Giang (Bình Thuận) tham khảo Tiết 2.3, Khoản 2, Điều 8 Thông tư số 25/2014/TT-BTNMT về bản đồ địa chính thì thấy quy định một thửa đất chỉ có một mục đích sử dụng. Nhưng tại Tiết 2.4, Khoản 2, Điều 8 lại quy định một thửa đất có thể có nhiều mục đích sử dụng.
Nhà chung cư được ​quy định bảo hành bao lâu?​

Hỏi: Tôi dọn vào chung cư ở từ năm 2013 đến nay thì phát hiện có nhiều vết rạn tường, sàn nhà có dấu hiệu bị bong lên. Theo quy định thì nhà chung cư được bảo hành bao lâu?
Các thủ tục chia tách sổ đỏ, tách thửa đất

Việc chia tách sổ đỏ, tách thửa đất cần có những thủ tục, giấy phép gì là một trong những là những câu hỏi được nhiều người quan tâm. Bài viết dưới đây sẽ nêu lên một số thủ tục cần có để hoàn thành việc tách sổ đỏ hay tách thửa đất.
Đang thuê thì chủ nhà bán nhà, giải quyết thế nào?

Hỏi: Do có nhu cầu kinh doanh, tôi cùng gia đình chuyển lên Hà Nam thuê nhà mở một cửa hàng cắt nhôm kính và có ký hợp đồng thuê nhà trong 3 năm. Tôi đã đặt cọc tiền thuê nhà trước 6 tháng.
Phần diện tích nhà cơi nới có được đền bù khi bị giải tỏa?

Hỏi: Nhà tôi ở khu tập thể cũ, diện tích 25m2 nhưng cơi nới ra thành 50m2 và hàng năm tôi vẫn phải đóng thuế đất là 50m2. Nay khu tập thể đang giải tỏa để xây dựng lại. Tôi muốn hỏi, phần diện tích cơi nới nhà tôi có được đền bù không?
Nhà để thờ cúng có bị chia thừa kế không?

Hỏi: Cô tôi lập di chúc để lại phần nhà phía trước làm nơi thờ cúng, phần phía sau để cho con gái và cháu ngoại ở. Nhưng cô tôi sợ sau khi cô ấy mất thì các con tranh chấp chia thừa kế nhà. Cô ấy muốn biết là nhà để thờ cúng thì có bị đem ra chia thừa kế hay không?
Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Kể từ ngày giao nhà cho người mua hoặc từ thời điểm bên mua đã thanh toán đủ tiền, chủ đầu tư dự án nhà chung cư có trách nhiệm làm thủ tục cấp giấy chứng nhận cho người mua.
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Hỏi: Năm 2016, tôi nhận mua đất tại xã Hưng Phúc, huyện Hưng Nguyên, Nghệ An và xây dựng nhà tại đây. Đến tháng 10/2016, tôi đến UBND xã Hưng Phúc để làm thủ tục nhập hộ khẩu thì được yêu cầu đóng tiền xây dựng quê hương.
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang