Chuyển quyền sở hữu - tin tức mục Chuyển quyền sở hữu

Sau khi kết hôn có được đứng tên sổ đỏ một mình không?

Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Chủ cũ đòi kiện, tôi có bị mất ngôi nhà đã mua không?

Hỏi: Bà ngoại tôi có một căn nhà tại đường Cao Văn Lầu, phường 1, quận 6, Tp.HCM và để cho vợ chồng dì tôi là bà Đặng Bạch Mai và ông Đỗ Hữu Thạnh sinh sống. Năm 1967, dì Mai và ông Thạnh đã ra tòa ly dị, địa phương cũng đã xóa hộ khẩu ông Thạnh.
Vẫn được hưởng thừa kế nhà dù không có tên trong di chúc

Hỏi: Do mắc bệnh hiểm nghèo nên anh rể tôi đã lập di chúc để lại tài sản là căn nhà cho vợ và các con. Nhưng em gái của anh ấy nói cha, mẹ anh ấy dù không có tên trong di chúc nhưng họ vẫn được hưởng thừa kế. Tôi muốn hỏi có đúng như vậy không?
Có phải hỏi chồng cũ khi bán căn nhà từng ở chung?

Hỏi: Tôi nợ chồng cũ 15 cây vàng, tương đương giá trị của nửa căn nhà. Trả được 9 cây thì tôi hết tiền và được anh xóa nợ. Giờ tôi muốn bán nhà thì có phải hỏi ý kiến anh không?
Vợ có được một mình đứng tên mua nhà làm tài sản riêng không?

Hỏi: Tôi muốn mua một căn nhà do chỉ mình tôi đứng tên vì tôi dùng tiền của tôi để mua, chồng không đóng góp gì. Vậy xin hỏi tôi phải làm thế nào và làm sao để chứng minh được đó là tài sản của mình tôi?
Nhà đang thuê bị thế chấp ngân hàng phải làm sao?

Thời gian qua, nhiều bạn đọc gửi các câu hỏi phải xử lý ra sao khi bên cho thuê nhà mang giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đi thế chấp vay tiền ngân hàng. Dưới đây là tư vấn của luật sư:
Sau khi nhận nhà, bao lâu được cấp giấy chứng nhận?

Kể từ ngày giao nhà cho người mua hoặc từ thời điểm bên mua đã thanh toán đủ tiền, chủ đầu tư dự án nhà chung cư có trách nhiệm làm thủ tục cấp giấy chứng nhận cho người mua.
Đất không có sổ đỏ có được bồi thường khi bị thu hồi?

Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Điều kiện công trình trên đất thuê được chuyển nhượng

Hỏi: Công ty bất động sản của bà Trần Thị Cẩm Thạch (Tp. Hồ Chí Minh) thực hiện dự án đầu tư tại TP. Hà Nội, đã được cấp giấy chứng nhận đất đai (đất thuê trả tiền hàng năm) và giấy chứng nhận đầu tư. Công ty đã xây xong 2 toà nhà nhưng chưa làm thủ tục đề nghị cấp chứng nhận sở hữu công trình. Đến nay, công ty muốn chuyển nhượng 1 tòa nhà cho 1 tổ chức khác. Bà Thạch hỏi, công ty của bà có được phép chuyển nhượng tòa nhà khi chưa có chứng nhận sở hữu công trình không? Sau khi chuyển nhượng, công ty có phải xin giấy chứng nhận sở hữu công trình cho công ty sau đó sang tên cho bên nhận chuyển nhượng không hay chỉ cần bên nhận chuyển nhượng xin giấy chứng nhận sở hữu công trình?
Chuyển nhượng công trình trên đất thuê cần những điều kiện gì

Hỏi: Công ty bất động sản của bà Trần Thị Cẩm Thạch (Tp. Hồ Chí Minh) thực hiện dự án đầu tư tại TP. Hà Nội, đã được cấp giấy chứng nhận đất đai (đất thuê trả tiền hàng năm) và giấy chứng nhận đầu tư. Công ty đã xây xong 2 toà nhà nhưng chưa làm thủ tục đề nghị cấp chứng nhận sở hữu công trình. Đến nay, công ty muốn chuyển nhượng 1 tòa nhà cho 1 tổ chức khác. Bà Thạch hỏi, công ty của bà có được phép chuyển nhượng tòa nhà khi chưa có chứng nhận sở hữu công trình không? Sau khi chuyển nhượng, công ty có phải xin giấy chứng nhận sở hữu công trình cho công ty sau đó sang tên cho bên nhận chuyển nhượng không hay chỉ cần bên nhận chuyển nhượng xin giấy chứng nhận sở hữu công trình?
Làm sao để giữ lại căn nhà thừa kế?

Hỏi: Gia đình tôi có 6 anh chị em, được thừa kế căn nhà do mẹ qua đời để lại (không có di chúc). Hiện tại, cha tôi và người em út đang sử dụng căn nhà. Cha tôi và hai người anh đồng ý bán nhà, nhưng bốn chị em tôi muốn giữ lại căn nhà làm kỷ niệm của mẹ nên không đồng ý bán. Vậy xin hỏi, bốn chị em tôi phải làm sao để giữ lại căn nhà?
Có được bán nhà thuộc sở hữu riêng?

Hỏi: Sinh thời, bố mẹ tôi có mua một căn nhà cho 4 anh chị em tôi ở. Năm 2006, tôi ra xã làm giấy tờ để đứng tên tôi sở hữu nhà. Đến năm 2009, mẹ tôi kêu tôi bán nhà để chia tiền cho anh chị em nhưng tôi chưa bán nhà mẹ tôi đã mất không để lại di chúc.
Bán nhà ở thuộc sở hữu nhà nước được thực hiện ra sao?

Hỏi: Tôi thuê một căn nhà nhà nước gần 20 năm nay. Gia đình tôi thuộc diện được mua nhà nhà nước theo Nghị định 60/CP trước đây, song chờ mãi vẫn chưa được duyệt.
Cho chồng đứng tên chung sổ đỏ nhưng không có quyền sở hữu

Hỏi: Bố mẹ tôi dự định cho riêng tôi một mảnh đất rộng 200m2, tôi muốn cho chồng cùng đứng tên quyền sử dụng đất, tuy nhiên tôi có thắc mắc một số vấn đề mong luật sư giải thích giúp.
Có kê biên nhà đã bán cho người khác để trả nợ?

Hỏi: Tôi đã thực hiện thủ tục mua nhà ở với một người bạn hồi tháng 12/2015, hai bên đã ra công chứng hợp đồng mua bán nhà hoàn tất vào ngày 17/12/2015. Hiện nay, chúng tôi đang làm thủ tục đăng ký sang tên cho tôi.
Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Tại thời điểm vi phạm trật tự xây dựng và lập biên bản, Nghị định 121/2013/NĐ-CP còn hiệu lực, tuy nhiên khi chưa có quyết định xử lý thì Nghị định này lại hết hiệu lực. Trong khi đó, Nghị định 139/2017/NĐ-CP đã có hiệu lực, vậy việc xử lý trong trường hợp này sẽ áp dụng theo nghị định nào?
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang