Xây dựng - Hoàn công - tin tức mục Xây dựng - Hoàn công

Quy định nào được áp dụng khi xử lý vi phạm trật tự xây dựng?

Hỏi: Tại thời điểm vi phạm trật tự xây dựng và lập biên bản, Nghị định 121/2013/NĐ-CP còn hiệu lực, tuy nhiên khi chưa có quyết định xử lý thì Nghị định này lại hết hiệu lực. Trong khi đó, Nghị định 139/2017/NĐ-CP đã có hiệu lực, vậy việc xử lý trong trường hợp này sẽ áp dụng theo nghị định nào?
Chủ nhà được tự thiết kế xây dựng nhà ở trong trường hợp nào?

Hỏi: Tôi tự thiết kế toàn bộ hồ sơ công trình nhà ở của mình và làm thủ tục xin cấp phép xây dựng. Đây là công trình nhà ở riêng lẻ, thuộc dạng nhà ở cấp IV, 1 tầng, tổng diện tích xây dựng 300m2, chiều cao 5,2m.
Vi phạm xây dựng bị tước giấy phép xây dựng trong bao lâu?

Bộ Xây dựng vừa ban hành Thông tư 03/2018/TT-BXD ngày 24/4/2018, trong đó hướng dẫn Nghị định 139/2017/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động đầu tư xây dựng.
Chủ đầu tư có được ký điều chỉnh hợp đồng thi công xây dựng không?

Hỏi: Dự án đầu tư đã được phê duyệt, đã lựa chọn nhà thầu thi công và ký hợp đồng xây dựng. Tuy nhiên, trong quá trình thi công có phát sinh thay đổi về điều kiện lập địa khiến một số vị trí không thể thi công được nên phải khảo sát, thiết kế bổ sung dự án, trong đó có việc thiết kế bổ sung vào vị trí khác để bảo đảm khối lượng.
Có được vay vốn hỗ trợ xây nhà trên đất ở tại xã?

Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Có được sửa đổi mẫu thiết kế với nhà nằm trong dự án không?

Khi đã mua nhà thuộc dự án thiết kế đã được phê duyệt theo mẫu thì phải xây dựng theo đúng mẫu thiết kế đã được phê duyệt.
Quy định về sửa chữa và xây dựng nhà ở

Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Mức phạt khi xây dựng nhà sai phép?

Theo giấy phép xây dựng tôi được cấp, tôi được phép xây ngôi nhà một trệt và một gác kiểu chuồng cu phía trên. Tuy nhiên sau đó tôi thay đổi ý định, muốn tăng mật độ xây dựng và đã nộp lại hồ sơ để được điều chỉnh giấy phép.
Cơ quan nào được thu thêm phí thẩm định thiết kế, dự toán?

Hỏi: Tại Điều 87 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 có nêu nội dung: cơ quan, tổ chức thẩm định thiết kế, dự toán xây dựng có quyền 'thu phí thẩm định thiết kế, dự toán theo quy định của pháp luật về phí và lệ phí'? Điều này có đúng không?
Ốp tường cho mặt tiền biệt thự - xu hướng mới trong kiến trúc xây dựng

Trước đây, mặt tiền nhà ở thường được thiết kế đơn giản, sau đó lăn sơn nước để hoàn thiện, nhưng nay với những căn biệt thự hoành tráng, nhiều người lựa chọn đá ốp tường để trang trí cho mặt tiền, đem đến một “làn gió mới” trong kiến trúc xây dựng.
Cách tính diện tích căn hộ chung cư để làm sổ đỏ

Hỏi: Năm 2012, tôi có ký hợp đồng mua 1 căn hộ chung cư tại một dự án. Tại thời điểm đó, diện tích của căn hộ ghi trong hợp đồng được tính theo tim tường.
Xây nhà ở dưới 3 tầng, có được tự thiết kế?

Hỏi: Hiện tại, tôi đang chuẩn bị xây nhà ở 2 tầng và đang đi tìm một công ty có chức năng về thiết kế nhà ở. Nhưng bạn tôi cho biết hiện nay xây nhà ở dưới 3 tầng được tự thiết kế. Vậy xin hỏi, pháp luật quy định như thế nào?
Xây nhà ở dưới dưới 3 tầng, có được tự thiết kế?

Hỏi: Hiện tại, tôi đang chuẩn bị xây nhà ở 2 tầng và đang đi tìm một công ty có chức năng về thiết kế nhà ở. Nhưng bạn tôi cho biết hiện nay xây nhà ở dưới 3 tầng được tự thiết kế. Vậy xin hỏi, pháp luật quy định như thế nào?
Hỏi về hoạt động kinh doanh địa ốc theo Luật kinh doanh BĐS

Hỏi: Nhà nước cho nhà đầu tư được thuê đất trong khu công nghiệp, sau đó xây dựng kết cấu hạ tầng và cho nhiều nhà đầu tư khác thuê lại đất gắn với kết cấu hạ tầng. Như vậy thì có được xem là kinh doanh bất động sản (BĐS) không?
Giải quyết vướng mắc với hàng xóm khi xây nhà như thế nào?

Hỏi: Gia đình tôi đang chuẩn bị xây nhà. Mọi kế hoạch đã được đặt ra và vật liệu xây dựng đã mua về đầy đủ, chúng tôi chỉ còn chờ ngày tốt để khởi công.
Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Tại thời điểm vi phạm trật tự xây dựng và lập biên bản, Nghị định 121/2013/NĐ-CP còn hiệu lực, tuy nhiên khi chưa có quyết định xử lý thì Nghị định này lại hết hiệu lực. Trong khi đó, Nghị định 139/2017/NĐ-CP đã có hiệu lực, vậy việc xử lý trong trường hợp này sẽ áp dụng theo nghị định nào?
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang