Thuế nhà đất - tin tức mục Thuế nhà đất

Chỉ miễn giảm một lần tiền sử dụng đất cho các trường hợp ưu tiên

Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Thương binh có được miễn, giảm tiền sử dụng đất không?

Hỏi: Bố tôi là thương binh hạng 1/4. Năm 1993, UBND xã cấp cho bố tôi 100m2 đất, trên đó có xây một căn nhà tình nghĩa, tuy nhiên bố tôi không được nhận giấy tờ bàn giao. Sau đó, bố tôi mua thêm 100m2 đất nữa, nhưng làm mất giấy tờ. Hiện khu đất bố tôi đang ở có tổng diện tích là 200m2.
Dự án được thuê đất không qua đấu giá trong trường hợp nào?

Hỏi: Công ty tôi làm việc có 100% vốn nước ngoài nay muốn thuê đất của Nhà nước để thực hiện dự án chăn nuôi heo sạch. Dự án mà công ty thực hiện nằm trong diện ưu đãi đầu tư theo Khoản 3, Điều 6 Nghị định 210/2013/NĐ-CP.
Miễn thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng cho loại đất nào?

Hỏi: Sắp tới tôi muốn bán một mảnh đất ở Phú Thọ, trên sổ đỏ có ghi mục đích sử dụng đất là đất trồng cây hàng năm. Tôi có nghe nói loại đất này khi bán sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân có đúng không?
Tính bồi thường thế nào khi nhà tái định cư nhỏ hơn nhà cũ?

Hỏi: Nhà tôi nằm trong diện phải giải tỏa nên sắp tới, tôi sẽ được cấp một căn hộ tái định cư. Luật sư cho tôi hỏi, nếu nhà tái định cư nhỏ hơn nhà cũ thì phần chênh lệch đó được tính như thế nào?
Cách tính thuế tài sản đối với nhà đất, căn hộ chung cư

Bộ Tài chính đề xuất, khi xác định thuế phải nộp, phần đất và phần nhà (đã xây) sẽ được tách riêng. Như vậy, một ngôi nhà (dù là nhà đất hay chung cư) sẽ phải chịu cả thuế đất lẫn thuế nhà.
Chung cư có bắt buộc phải mua bảo hiểm cháy, nổ?

Từ ngày 15/4, khi Nghị định 23/2018/NĐ-CP có hiệu lực, việc mua bảo hiểm cháy nổ là bắt buộc với toàn bộ tài sản của cơ sở có nguy hiểm về cháy, nổ gồm: nhà, công trình và các tài sản gắn liền với nhà, công trình; máy móc, thiết bị; các loại hàng hoá, vật tư.
Kinh phí trích đo địa chính thửa đất do ai chi trả?

Hỏi: Thông tư 25 có nêu trường hợp trích đo địa chính thửa đất để thực hiện thủ tục đăng ký đất đai, cấp Giấy chứng nhận với một số trường hợp. Xin hỏi cụ thể là những trường hợp nào và kinh phí trích đo trong các trường hợp này do người sử dụng đất chi trả hay từ ngân sách Nhà nước?
Thuế chuyển nhượng quyền sử dụng đất được tính như thế nào?

Hỏi: Năm 2002, gia đình tôi có mua một mảnh đất thuộc địa bàn xã An Tường, TP. Tuyên Quang, tỉnh Tuyên Quang. Mảnh đất khi đó đã được cấp giấy chứng nhận từ năm 1995. Đến nay, gia đình tôi định làm thủ tục sang tên, vậy xin hỏi, mảnh đất của gia đình tôi sẽ tính thuế căn cứ theo giá đất năm 2002 hay năm 2017?
Thuế xây dựng nhà ở: chủ nhà hay chủ thầu phải đóng?

Hỏi: Năm 2016, tôi nhận mua đất tại xã Hưng Phúc, huyện Hưng Nguyên, Nghệ An và xây dựng nhà tại đây. Đến tháng 10/2016, tôi đến UBND xã Hưng Phúc để làm thủ tục nhập hộ khẩu thì được yêu cầu đóng tiền xây dựng quê hương.
Quy định về tính tiền thuê đất, tiền sử dụng đất của dự án đầu tư

Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Có được miễn thuế thu nhập cá nhân khi bán 1/3 căn nhà duy nhất?

Hỏi: Cha mẹ tôi làm ăn thua lỗ nên phải cắt 1/3 diện tích căn nhà đang ở để bán lấy tiền trả nợ. Căn nhà này cha mẹ tôi được Nhà nước cấp giấy hồng năm 2014.
Nộp lệ phí trước bạ khi mua nhà

Hỏi: Tôi dự tính mua căn nhà ở quận 12 (Tp.HCM) với giá 850 triệu đồng. Trước đây tôi nghe nói mức thu lệ phí trước bạ là 2%. Hiện giờ mức nộp này có tăng - giảm gì không?
Cách tính thuế khi cho thuê nhà?

Hỏi: Gia đình tôi có một miếng đất ở Lái Thiêu (tỉnh Bình Dương), hiện có một người muốn thuê với giá 4 triệu đồng/tháng. Tôi muốn làm hợp đồng thuê đất đàng hoàng. Vậy tôi cần liên hệ cơ quan nào để đóng thuế? Các loại thuế tôi phải đóng?
Miễn thuế TNCN chuyển nhượng nhà đất cho những trường hợp nào?

Sáng nay, tại buổi Giao lưu trực tuyến về chủ đề tiền sử dụng đất và các khoản thuế liên quan, nhiều câu hỏi về việc miễn thuế thu nhập cá nhân (TNCN) khi chuyển nhượng bất đống sản (BĐS) đã được gửi đến các luật gia.
Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Ngôi nhà tôi đang xây dựng là chung cư mini, cách nhà hàng xóm bên cạnh chỉ khoảng 1m. Để ngôi nhà thoáng gió, chúng tôi tính làm cửa sổ (chớp) mở về phía nhà đối diện nhưng không được họ đồng ý.
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang