Thuế nhà đất - tin tức mục Thuế nhà đất

Thân nhân liệt sỹ được hỗ trợ tiền sử dụng đất như thế nào?

ông Tạ Quang Vinh, trú tại phường Thượng Đình, quận Thanh Xuân, TP.Hà Nội, đề nghị cơ quan chức năng xem xét, hướng dẫn việc thực hiện nghĩa vụ tài chính đối với thân nhân liệt sỹ khi được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.
Mua đất đã nộp thuế thì khi làm sổ đỏ có phải đóng thêm tiền?

Hỏi: Tôi mua một mảnh đất diện tích 99.9m2, tiền thuế phải đóng trên tổng giá trị đất là 100 triệu đồng. Vậy cho tôi hỏi khi tôi làm sổ đỏ thì tôi phải đóng thuế như thế nào? Hiện tại tôi đang ở thị trấn Kinh Môn, huyện Kinh Môn, tỉnh Hải Dương.
Có phải đóng thuế chuyển đổi đất khi đã có sổ đỏ?

Hỏi: Vào tháng 9/2005, gia đình tôi đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, tổng diện tích đất ở là 461m2. Đến năm 2014, gia đình tôi muốn tách thửa cho các anh chị em trong gia đình.
Phải đóng thuế như thế nào khi mua ngôi nhà thứ 2?

Hỏi: Nếu đã có một căn nhà rồi và hiện tại muốn mua thêm một căn nhà nữa thì cách thức đóng thuế nhà như thế nào. Người mua nhà sẽ phải đóng thuế hàng tháng hay chỉ cần đóng một lần khi mua nhà là được?
Đóng thuế khi được anh ruột cho đất?

Hỏi: Anh trai ruột cho tôi 1 miếng đất 200m2 tại Thủ Đức. Vậy tôi phải đóng phí thuế là bao nhiêu? Xin chân thành cám ơn!
Cha mẹ nợ tiền thuế đất, con có phải nộp thay không?

Hỏi: 2 tháng trước (tháng 4/2014) ba tôi có sang tên cho vợ chồng tôi sổ đất để làm nhà. Sổ đất đó là đất nông nghiệp. Khi tôi có ý định xây nhà thì bên nhà đất tư vấn bảo tôi phải chuyển đất này sang đất thổ cư mới xây nhà được.
Thân nhân liệt sĩ được được hỗ trợ 70% tiền sử dụng đất?

Hỏi: Theo khoản 1 điều 14 pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng thì "Thân nhân liệt sĩ được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp "giấy chứng nhận liệt sĩ" bao gồm: Cha đẻ, mẹ đẻ; Vợ hoặc chồng; Con; Người có công nuôi dưỡng khi liệt sĩ còn nhỏ".
Người được tặng, cho đất có phải nộp thuế không?

Hỏi: Em ruột của tôi có một lô đất thổ cư đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Nay em tôi muốn tặng tôi lô đất nói trên. Xin hỏi tôi có phải đóng thuế chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho lô đất nói trên không? Tiền thuế và phí trước bạ khi làm thủ tục cấp giấy sang tên được tính như thế nào?
Chuyển mục đích sử dụng đất vườn ao nghĩa vụ nộp thuế ra sao?

Hỏi: Tôi có một thửa đất diện tích 500m², trong đó có 100m² đất thổ cư và 400m² đất trồng cây lâu năm đã được cấp sổ đỏ (đã có nhà ở trên đất). Hiện tôi muốn chuyển mục đích sử dụng đất thêm 100m² từ đất trồng cây lâu năm sang đất thổ cư để mở rộng nhà đang ở.
Làm sổ đỏ có phải nộp thuế đất thuộc công trình phụ?

Hỏi: Căn nhà của tôi mua vào năm 1989. Trong giấy tờ, cơ quan thuế ghi rõ như sau: 86m2 nhà + 30m2 bếp + 117m2 chuồng heo. Nhà nằm trong khu dân cư hiện hữu.
Thuế thu nhập cá nhân từ chuyển nhượng BĐS có được hoàn lại?

Hỏi: Ngày 24/7/2013 tôi có ký hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất duy nhất của chúng tôi ở xã Cổ Nhuế, huyện Từ Liêm, TP. Hà Nội cho cá nhân khác.
Ủy quyền chuyển nhượng BĐS phải nộp thuế thu nhập cá nhân

Theo Điều 581 Bộ Luật dân sự quy định về hợp đồng ủy quyền là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên được ủy quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên ủy quyền, còn bên ủy quyền chỉ phải trả thù lao, nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định.
Tính thuế khi chuyển đổi mục đích sử dụng đất nông nghiệp

Hỏi: Tôi đã mua 1 lô đất giáp đường lộ 785 thuộc xã Tân Phú, huyện Tân Châu, Tây Ninh. Lô đất có diện tích 7,5 x 50 = 375m2 và là đất nông nghiệp. Hiện tôi muốn chuyển đổi 200m2 lên đất thổ cư, như vậy tôi phải nộp thuế là bao nhiêu?
Thuế đất khi mua nhà thuộc sở hữu nhà nước ?

Hỏi: Tôi có mua nhà thanh lý của nhà nước, thanh lý năm 1996 do một cán bộ của công ty bán lại cho tôi. Vậy tôi làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sẽ phải chịu thuế đất như thế nào?
Chịu thuế giá trị gia tăng như thế nào khi cho thuê nhà?

Hỏi: Tôi cho một doanh nghiệp thuê một căn nhà để làm văn phòng từ tháng 1/2014 với giá 15 triệu đồng/tháng. Hợp đồng thuê nhà có ra công chứng.
Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Kể từ ngày giao nhà cho người mua hoặc từ thời điểm bên mua đã thanh toán đủ tiền, chủ đầu tư dự án nhà chung cư có trách nhiệm làm thủ tục cấp giấy chứng nhận cho người mua.
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Hỏi: Năm 2016, tôi nhận mua đất tại xã Hưng Phúc, huyện Hưng Nguyên, Nghệ An và xây dựng nhà tại đây. Đến tháng 10/2016, tôi đến UBND xã Hưng Phúc để làm thủ tục nhập hộ khẩu thì được yêu cầu đóng tiền xây dựng quê hương.
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang