Nước ngoài - tin tức mục Nước ngoài

Doanh nghiệp vốn nước ngoài có được mua nhà tại Việt Nam?

Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Việt Kiều mua nhà tại Việt Nam cần những thủ tục gì?

Hỏi: Tôi là Việt kiều đã định cư ở Mỹ hơn 20 năm và đang muốn sở hữu nhà ở tại Việt Nam. Vậy xin hỏi, để chứng minh khi mua nhà tại Việt Nam tôi cần những giấy tờ gì?
Có mất quyền sở hữu nhà tại Việt Nam khi thôi quốc tịch Việt Nam?

Hỏi: Tôi vẫn mang quốc tịch Việt Nam nhưng đang định cư ở Hoa Kỳ. Trước khi sang đây sinh sống, tôi vẫn có một căn nhà tại Việt Nam.
Chồng là người nước ngoài có đứng tên cùng vợ trên sổ đỏ được không?

Hỏi: Chồng tôi là người nước ngoài, chúng tôi đã đăng ký kết hôn tại Việt Nam. Hiện chúng tôi đang có nhu cầu mua nhà, đất riêng lẻ, không thuộc các dự án xây dựng.
Có được kinh doanh BĐS khi không có văn phòng đại diện tại Việt Nam?

Hỏi: Tôi đang làm việc cho một công ty Hàn Quốc nhưng công ty này không có văn phòng đại diện tại Việt Nam. Xin hỏi, nếu công ty tôi muốn mua bất động sản (cụ thể là căn hộ condotel) sau đó bán hoặc cho người nước ngoài thuê lại thì có được không?
Doanh nghiệp nước ngoài muốn thuê đất làm dự án phải làm sao?

Là công ty 100% vốn đầu tư nước ngoài và hiện để làm dự án chăn nuôi heo sạch, Công ty TNHH DE-HEUS muốn sử dụng một khu đất của một cá nhân người Việt Nam (đã có Giấy chứng nhận quyền sử dụng).
Mua nhà ở Việt Nam, Việt kiều Mỹ cần những giấy tờ gì?

Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Người nước ngoài cần điều kiện gì để sở hữu nhà tại Việt Nam?

Hỏi: Tôi làm việc tại một công ty nước ngoài. Tới đây, lãnh đạo công ty là người Thái Lan sang nhận công tác và có nhu cầu thuê mua nhà ở. Tôi xin hỏi, người nước ngoài phải có điều kiện gì để được sở hữu nhà ở tại Việt Nam?
Người nước ngoài được sở hữu nhà ở riêng lẻ hay chung cư?

Hỏi: Tôi có nghe nói là người nước ngoài được sở hữu nhà ở Việt Nam. Nhưng tôi muốn biết là họ được sở hữu nhà ở riêng lẻ hay chung cư và có quy định về thời hạn tối đa được quyền sở hữu nhà ở hay không?
Hợp pháp hóa lãnh sự giấy tờ nhà lập ở Hoa Kỳ

Hỏi: Bố mẹ tôi mất để lại cho tôi và người anh 1 căn nhà. Hiện, người anh đang định cư ở Hoa Kỳ. Mới đây, anh tôi đã làm giấy tặng cho tôi phần giá trị nhà anh được thừa kế (giấy này đã được chính quyền tiểu bang chứng thực).
Đối tượng Việt kiều nào được thừa kế nhà ở Việt Nam?

Hỏi: Tôi có con trai đang định cư tại Pháp. Hiện nay, con tôi có ý định sẽ về nước để làm ăn, sinh sống. Tôi muốn hỏi, nếu được vợ chồng tôi lập di chúc để lại căn nhà thì con tôi có được thừa kế nhà hay không? Đối tượng Việt kiều nào được thừa kế nhà ở Việt Nam?
Cá nhân người nước ngoài chỉ được thuê đất

Hỏi: Chồng tôi là người nước ngoài, mang quốc tịch Canada. Sau khi về thăm quê vợ tại Việt Nam, chồng tôi có ý định đầu tư, làm ăn lâu dài tại Bình Dương. Xin hỏi, cá nhân người nước ngoài có được phép mua đất để xây nhà xưởng tại Việt Nam hay không?
Việt kiều đã đăng ký giữ quốc tịch Việt Nam, có được mua nhà?

Hỏi: Tôi là việt kiều Mỹ và đã đăng ký giữ quốc tịch Việt Nam. Như vậy, tôi có đủ điều kiện được mua nhà ở Việt Nam hay chưa?
Chia tài sản thừa kế có yếu tố nước ngoài

Hỏi: Năm 1990, tôi xuất cảnh hợp pháp và định cư tại Canada. Tháng 8/1991, cha tôi mất, sau đó mẹ tôi mất tháng 1/1994 và cả 2 người trước khi mất đều không để lại di chúc. Cha mẹ tôi có 4 người con, trừ tôi ra thì hiện 3 người kia là công dân Việt Nam. Còn ông bà nội ngoại của tôi đều qua đời từ lâu.
Các nhà đầu tư nước ngoài được kinh doanh loại hình BĐS nào?

Điều 11, Luật Kinh doanh bất động sản (BĐS) 2014 đã quy định cụ thể loại hình kinh doanh BĐS mà doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được phép hoặc không được phép kinh doanh.
Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Tại thời điểm vi phạm trật tự xây dựng và lập biên bản, Nghị định 121/2013/NĐ-CP còn hiệu lực, tuy nhiên khi chưa có quyết định xử lý thì Nghị định này lại hết hiệu lực. Trong khi đó, Nghị định 139/2017/NĐ-CP đã có hiệu lực, vậy việc xử lý trong trường hợp này sẽ áp dụng theo nghị định nào?
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang