Nước ngoài - tin tức mục Nước ngoài

Người nước ngoài bán nhà ở VN có phải về nước?

Hỏi: Cha mẹ chúng tôi có làm di chúc để lại cho chúng tôi một căn nhà tại Việt Nam trong khi anh chị em chúng tôi hiện đang định cư làm ăn sinh sống ở nước ngoài. Bây giờ chúng tôi muốn bán căn nhà đó thì có nhất thiết phải về Việt Nam hay không?(Văn Tuấn Thành, Pari, Pháp).
Đòi lại đất nhờ người khác đứng tên sổ đỏ?

Hỏi: Tôi định cư tại Mỹ, trong nhiều năm tôi đã nhiều lần gửi tiền về Việt Nam (có biên nhận) mua đất và nhờ người em đứng tên sở hữu. Nay, tôi muốn bán nó đi nhưng cậu ấy không đồng ý.
Thủ tục để Việt Kiều mua nhà tại Việt Nam

Hỏi: Tôi là Việt Kiều Úc, hiện có 2 quốc tịch Úc và Việt Nam. Tôi đã về Việt Nam sinh sống và làm việc hơn 5 năm và hơn 3 năm công tác giảng dạy trong ngành giáo dục và có thẻ tạm trú giá trị 3 năm.
Xin cấp chủ quyền cho nhà đất đang tranh chấp

Hỏi: Năm 1994, ba chồng tôi cùng người vợ sau (cô) và hai đứa con qua Mỹ định cư và có ý định bán ngôi nhà mà ông bà đang ở, tuy nhiên do không được giá nên ông muốn để căn nhà này lại cho một trong ba người con trước của mình.
Muốn giữ tên trên giấy hồng khi xuất cảnh

Hỏi: Tôi đứng tên trên giấy hồng căn nhà tôi đang sống. Hiện tôi sắp xuất cảnh định cư tại Mỹ nhưng vẫn muốn được giữ tên trên giấy hồng thì có được không? Cần làm các thủ tục gì? Liên hệ cơ quan nào?
Quyền sở hữu nhà, đất của người Việt ở nước ngoài

Hỏi: Mẹ tôi là người Việt lấy cha tôi là người Hoa năm 1949 và về ở với cha tôi trên mảnh đất mà hội Hoa Liên đã cấp cho ông. Lúc đó mẹ tôi đã có một người con riêng.
Đăng ký tạm trú cho người nước ngoài

Hỏi: Tôi muốn cho người nước ngoài (NN) thuê căn hộ, vậy phải làm thủ tục đăng ký tạm trú cho họ như thế nào, chi phí bao nhiêu?
Có giới hạn khu vực Việt kiều mua nhà tại Việt Nam?

Hỏi: Tôi năm nay 70 tuổi, Việt kiều Na Uy, nhưng đã về ở Khánh Hòa khá lâu. Do đã cao tuổi nên tôi muốn sống luôn tại Việt Nam và hiện muốn mua 1 căn nhà tại Nha Trang nhưng không biết có được phép mua và đứng tên?
Ủy quyền cho luật sư giúp thủ tục tặng cho nhà

Hỏi: Tôi đang sinh sống tại Pháp. Tôi có sở hữu một ngôi nhà từ trước khi sang Pháp. Hiện nay, tôi muốn tặng cho ngôi nhà đó cho cháu ruột.
Việt kiều được mua nhà ở tỉnh nào?

Hỏi: Chúng tôi là các Việt kiều đang tạm trú ở miền Tây Nam Bộ. Nghe nói nhà nước cho phép một số đối tượng Việt kiều được mua nhà ở tại VN nhưng khi chúng tôi liên hệ với các tỉnh thì lại được trả lời “quy định đó chỉ áp dụng cho ba nơi là TP.HCM, Đà Nẵng và Hà Nội”.
Nhận thừa kế nhà ở tại Việt Nam

Hỏi: Tôi là người Việt Nam đang cư trú ở nước ngoài và đã có quốc tịch nước ngoài.
Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Ngôi nhà tôi đang xây dựng là chung cư mini, cách nhà hàng xóm bên cạnh chỉ khoảng 1m. Để ngôi nhà thoáng gió, chúng tôi tính làm cửa sổ (chớp) mở về phía nhà đối diện nhưng không được họ đồng ý.
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang