Tin Cafe luật mới nhất

Mua bán, chuyển nhượng BĐS phải chịu các loại thuế, phí gì?

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Chủ cũ đòi kiện, tôi có bị mất ngôi nhà đã mua không?

Hỏi: Bà ngoại tôi có một căn nhà tại đường Cao Văn Lầu, phường 1, quận 6, Tp.HCM và để cho vợ chồng dì tôi là bà Đặng Bạch Mai và ông Đỗ Hữu Thạnh sinh sống. Năm 1967, dì Mai và ông Thạnh đã ra tòa ly dị, địa phương cũng đã xóa hộ khẩu ông Thạnh.
Chỉ miễn giảm một lần tiền sử dụng đất cho các trường hợp ưu tiên

Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Có được hủy bỏ hợp đồng mua bán đất đã công chứng?

Hỏi: Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà tôi và nhà hàng xóm ký đã được công chứng. Nhưng vì hàng xóm chưa đủ tiền nên họ xin trả chậm trong 1 tháng. Chúng tôi cũng thống nhất sang tên sổ đỏ khi đã trả đủ tiền.
Thương binh có được miễn, giảm tiền sử dụng đất không?

Hỏi: Bố tôi là thương binh hạng 1/4. Năm 1993, UBND xã cấp cho bố tôi 100m2 đất, trên đó có xây một căn nhà tình nghĩa, tuy nhiên bố tôi không được nhận giấy tờ bàn giao. Sau đó, bố tôi mua thêm 100m2 đất nữa, nhưng làm mất giấy tờ. Hiện khu đất bố tôi đang ở có tổng diện tích là 200m2.
Có bị xóa hộ khẩu nếu không sống ở nơi cư trú lâu ngày?

Nếu không ở nhà lâu ngày thì hộ khẩu có bị xóa không và thủ tục để xóa hộ khẩu có phức tạp không? Vợ chồng tôi đang làm thủ tục để ra nước ngoài sinh sống.
Có được khởi kiện chủ đầu tư chiếm quỹ bảo trì chung cư?

Nếu chủ đầu tư không bàn giao quỹ bảo trì chung cư bằng 2% giá trị căn hộ, cư dân tại dự án có thể làm đơn khiếu kiện chủ đầu tư.
Bồi thường thế nào khi bị hàng xóm làm nứt tường nhà?

Hỏi: Một phần sân và tường nhà tôi bị lún nứt vì gia đình hàng xóm đào móng làm nhà. Vậy cho tôi hỏi đòi mức bồi thường thế nào cho hợp lý?
Ông qua đời đột ngột, ai được nhận thay sổ đỏ?

Hỏi: Vì mất đột ngột nên ông tôi chưa kịp lấy sổ đỏ. Ông không để lại di chúc nên ai trong các con sẽ được thay mặt để nhận sổ và phải làm thủ tục như thế nào?
Làm thế nào để đòi lại đất nhờ người khác mua hộ?

Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Dự án được thuê đất không qua đấu giá trong trường hợp nào?

Hỏi: Công ty tôi làm việc có 100% vốn nước ngoài nay muốn thuê đất của Nhà nước để thực hiện dự án chăn nuôi heo sạch. Dự án mà công ty thực hiện nằm trong diện ưu đãi đầu tư theo Khoản 3, Điều 6 Nghị định 210/2013/NĐ-CP.
Phải làm gì khi bị thu hồi đất nhưng không được bồi thường?

Hỏi: Năm 1987 tôi có khai hoang một số đất trên địa bàn khu 8, xã Đông Hòa (nay là khu phố Tân Lập, phường Đông Hòa, thị xã Dĩ An, tỉnh Bình Dương). Năm 2001, tôi kê khai đăng ký với xã Đông Hòa 800m2 đất. Quá trình làm đường nội vi đã đền bù cho tôi 69m2 năm 2001.
Chủ dự án muốn mua lại căn hộ đã bán cần những thủ tục gì?

Hỏi: Pháp luật về nhà ở hiện hành không quy định trình tự, thủ tục về việc chủ đầu tư tự xác nhận vào văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán giữa chính mình và khách hàng để mua lại chính các căn hộ mà chủ đầu tư đã bán cho khách hàng thông qua hình thức chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở.
Nhà nước có cho cá nhân thuê đất để xây nhà cho thuê không?

Hỏi: Tôi có nhu cầu thuê 1 ha đất thuộc sở hữu Nhà nước ở phường Phú Thượng, quận Tây Hồ, TP. Hà Nội để xây nhà ở và cho thuê. Thời gian thuê đất là 50 năm.
Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Bà ngoại tôi có một căn nhà tại đường Cao Văn Lầu, phường 1, quận 6, Tp.HCM và để cho vợ chồng dì tôi là bà Đặng Bạch Mai và ông Đỗ Hữu Thạnh sinh sống. Năm 1967, dì Mai và ông Thạnh đã ra tòa ly dị, địa phương cũng đã xóa hộ khẩu ông Thạnh.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Tại thời điểm vi phạm trật tự xây dựng và lập biên bản, Nghị định 121/2013/NĐ-CP còn hiệu lực, tuy nhiên khi chưa có quyết định xử lý thì Nghị định này lại hết hiệu lực. Trong khi đó, Nghị định 139/2017/NĐ-CP đã có hiệu lực, vậy việc xử lý trong trường hợp này sẽ áp dụng theo nghị định nào?
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang