Bán vé máy bay trực tuyến,vé máy bay giá rẻ nhất Việt Nam
Thứ Bảy, 14/07/2012, 10:01

Có được cấp “sổ đỏ” một phần đất khai hoang không?

Hỏi: Năm 1995, tôi có mua 10.000m2 đất, nguyên là đất khai hoang ở một thị trấn nhỏ của tỉnh Đăk Lăk.
Tôi đã được cấp sổ đỏ cho 7.000m2, còn 3.000m2 thì chưa được cấp. Nay, tôi có thể xin cấp sổ đỏ cho số đất còn lại hay không? Trần Minh Tự (Phường Tự An, Tp. Buôn Mê Thuột, Đăk Lăk)

Trả lời

Theo Điều 48 Nghị định 181 ngày 29/10/2004 của Chính phủ thì hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà toàn bộ thửa đất hoặc một phần thửa đất không có một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định, sẽ được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) đối với phần diện tích đất không có giấy tờ khi có đủ các điều kiện sau: đất không có tranh chấp; đất đã được sử dụng trước thời điểm quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất hoặc quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị hoặc quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn được xét duyệt (trường hợp đất được sử dụng sau thời điểm quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất hoặc quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị hoặc quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn được xét duyệt thì phải phù hợp với quy hoạch hoặc kế hoạch đó). Trường hợp sử dụng đất từ ngày 15/10/1993 đến trước ngày 1/7/2004 thì phải nộp tiền sử dụng đất theo quy định.

Như vậy, căn cứ quy định trên, ông thấy phần đất còn lại của mình (3.000m2) thỏa mãn các quy định pháp luật nêu trên thì sẽ được xem xét cấp sổ đỏ. Ông cần liên hệ với UBND thị trấn (nơi có đất) để yêu cầu xem xét, hướng dẫn cụ thể.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi
(Theo Baocongly)

Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Kể từ ngày giao nhà cho người mua hoặc từ thời điểm bên mua đã thanh toán đủ tiền, chủ đầu tư dự án nhà chung cư có trách nhiệm làm thủ tục cấp giấy chứng nhận cho người mua.
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Hỏi: Năm 2016, tôi nhận mua đất tại xã Hưng Phúc, huyện Hưng Nguyên, Nghệ An và xây dựng nhà tại đây. Đến tháng 10/2016, tôi đến UBND xã Hưng Phúc để làm thủ tục nhập hộ khẩu thì được yêu cầu đóng tiền xây dựng quê hương.
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang