Thứ Năm, 19/07/2012, 14:03

Công chức nhà nước không được hành nghề môi giới bất động sản

Hỏi: Tôi đang là cán bộ công chức nhà nước. Lâu nay, thỉnh thoảng tôi có tham gia giới thiệu, môi giới nhà đất để hương hoa hồng chênh lệch...

Sắp tới, tôi muốn hành nghề môi giới bất động sản thì có được không? Trần Hồng Khanh (Đường Mậu Thân, P.Xuân Khánh, TP.Cần Thơ)

Trả lời:

Luật Kinh doanh bất động sản, quy định: Cá nhân họat động môi giới, định giá bất động sản, điều hành sàn giao dịch bất động sản phải được đào tạo, bồi dưỡng kiến thức pháp luật và chuyên môn về môi giới, định giá bất động sản và quản lý, điều hành sàn giao dịch bất động sản. Cá nhân được cấp chứng chỉ môi giới bất động sản khi có các điều kiện: Có giấy chứng nhận đã hoàn thành khóa đào tạo, bồi dưỡng kiến thức về môi giới bất động sản; Có hồ sơ xin cấp chứng chỉ môi giới bất động sản theo quy định; Có đơn xin cấp chứng chỉ (theo mẫu) nộp tại Sở Xây dựng nơi đặt cơ sở đào tạo hoặc nơi người nộp đơn sinh sống.

Tuy nhiên, theo điểm a, khoản 1, Điều 14 Nghị định số 153 ngày 15/10/2007 của Chính phủ thì cán bộ, công chức Nhà nước không được hành nghề môi giới bất động sản. Vì vậy, muốn hành nghề môi giới bất động sản, ông phải thôi cán bộ, công chức Nhà nước.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi
(Theo Công lý)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang