Thứ Hai, 23/07/2012, 10:01

Đất chưa có sổ đỏ có được bán không?

Hỏi: Năm 2008, tôi có mua giấy tay 112m2 đất trong thửa đất của ông Trần.T.K đã có sổ đỏ. Xin hỏi, nay tôi muốn bán đất đó hoặc xin giấy phép xây dựng nhà ở thì phải làm sao?
Châu Thị Kiều Loan (Đường số 11, KP4, phường Linh Xuân, quận Thủ Đức, Tp. Hồ Chí Minh)

Trả lời:

Theo Điều 106 Luật Đất đai 2003, người sử dụng đất được thực hiện quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất với điều kiện đất có sổ đỏ, không có tranh chấp… Như vậy, theo quy định pháp luật, nếu muốn bán mảnh đất trên thì trước tiên bà phải làm thủ tục xin cấp sổ đỏ.

Về việc cấp giấy phép xây dựng, theo Quyết định số 04 ngày 07/1/2006 của UBND Tp. Hồ Chí Minh, người nộp hồ sơ xin giấy phép xây dựng phải nộp một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất (trừ nhà ở riêng lẻ nằm trong khu dân cư hiện hữu, ổn định sử dụng trước ngày 15/10/1993, phù hợp với quy hoạch xây dựng là đất ở…). Như vậy, khi chưa có sổ đỏ, bà chưa thể xin giấy phép xây dựng nhà ở trên mảnh đất nói trên.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi
(Theo Công lý)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Tại thời điểm vi phạm trật tự xây dựng và lập biên bản, Nghị định 121/2013/NĐ-CP còn hiệu lực, tuy nhiên khi chưa có quyết định xử lý thì Nghị định này lại hết hiệu lực. Trong khi đó, Nghị định 139/2017/NĐ-CP đã có hiệu lực, vậy việc xử lý trong trường hợp này sẽ áp dụng theo nghị định nào?
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang