Thứ Hai, 23/07/2012, 10:03

"Sổ hồng" của căn hộ chung cư: Trách nhiệm của bên mua hay bên bán?

Hỏi: Tháng 2/2009, gia đình tôi có đăng ký mua căn hộ chung cư tại quận Bình Thạnh của một công ty kinh doanh nhà ở. Tháng 4/2009, gia đình tôi đã nhận căn hộ chung cư để ở.
Hiện nay, gia đình tôi vẫn chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở (sổ hồng).

Xin hỏi, việc xin chủ quyền căn nhà trên do công ty thực hiện hay gia đình tôi phải tự làm thủ tục xin cấp?

Trần Toàn Thắng (Đường B1, phường Tân Thạnh, quận Tân Phú, Tp. Hồ Chí Minh)

"Sổ hồng" của căn hộ chung cư: Trách nhiệm của bên mua hay bên bán? | ảnh 1
Ảnh minh họa

Trả lời:

Khoản 1, Điều 92 Luật Nhà ở, quy định: “Bên bán, cho thuê, cho thuê mua, tặng cho, đổi, thế chấp, cho mượn, cho ở nhờ, uỷ quyền quản lý nhà ở phải có các điều kiện sau đây: a) Là chủ sở hữu nhà ở hoặc người đại diện theo quy định pháp luật về dân sự; b) Cá nhân có năng lực hành vi dân sự; tổ chức bán, cho thuê nhà ở phải có chức năng kinh doanh nhà ở, trừ trường hợp tổ chức bán nhà ở không nhằm mục đích kinh doanh”.

Cụ thể, trường hợp của gia đình ông, tại Điều 1, Thông tư 01/2009 của Bộ Xây dựng quy định: Tổ chức kinh doanh nhà ở (bên bán) có trách nhiệm làm thủ tục để cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận cho bên mua căn hộ nhà chung cư. Trong thời gian 30 ngày kể từ ngày nhà chung cư được nghiệm thu đưa vào sử dụng, tổ chức kinh doanh nhà ở (bên bán) phải hoàn thành và nộp cho cơ quan cấp giấy chứng nhận hồ sơ cơ sở của nhà chung cư.

Như vậy, ông cần liên hệ công ty kinh doanh nhà ở đã bán nhà cho gia đình ông để yêu cầu công ty làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở (sổ hồng) cho gia đình ông.


Luật gia Nguyễn Văn Khôi
(Theo Công lý)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang