Thứ Ba, 24/07/2012, 09:01

Quyền sử dụng đất sau ly hôn được chia thế nào?

Hỏi: Trước khi lấy chồng, tôi được cha mẹ cho một mảnh đất để cất nhà. Sau khi kết hôn, vợ chồng tôi về sống bên nhà chồng. Ba năm sau, chúng tôi đồng ý ly hôn, tài sản tự thoả thuận.
Hiện nay, chúng tôi đang làm thủ tục ly hôn và anh ấy cho rằng mảnh đất trên là tài sản chung nên đòi chia. Xin hỏi, tôi có phải chia đất cho anh ấy không?

Hồ Thị Phượng (Đường Trần Văn Đang, phường 9, quận 3, Tp. Hồ Chí Minh)

Quyền sử dụng đất sau ly hôn được chia thế nào? | ảnh 1
Ảnh minh họa

Trả lời:

Điều 32 Luật Hôn nhân và gia đình 2000, quy định: “Vợ chồng có quyền có tài sản riêng. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng… Vợ chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung”. Điều 27 Luật HN&GĐ quy định: “Quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng. Quyền sử dụng đất mà vợ hoặc chồng có được trước khi kết hôn, được thừa kế riêng chỉ là tài sản chung khi vợ chồng có thoả thuận”.

Theo như bà trình bày thì mảnh đất bà được cha mẹ cho và bà đã cất nhà trước khi lấy chồng. Tài sản đó là tài sản riêng của bà. Nếu bà có đầy đủ giấy tờ chứng minh tài sản đó có trước khi kết hôn thì bà có toàn quyền định đoạt đất.n

Luật gia Nguyễn Văn Khôi
(Theo Công lý)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang