Thứ Sáu, 27/07/2012, 09:01

Sang nhượng đất có phải cả gia đình đi công chứng không?

Hỏi: Hiện tại trong hộ khẩu gia đình tôi có ba nhân khẩu gồm cha, mẹ và tôi. Gia đình tôi có sở hữu rẫy cao su do cha mẹ tôi đứng tên. Vừa qua, cha mẹ tôi có nhu cầu sang nhượng lại đất rẫy trồng cao su này.
Nhưng khi ra công chứng các chứng từ sang nhượng, cán bộ địa chính xã yêu cầu phải có tất cả thành viên trong gia đình trên 18 tuổi, bao gồm cả các thành viên không có trong hộ khẩu thì mới tiến hành được hoặc phải làm giấy ủy quyền có công chứng. Cho tôi hỏi yêu cầu trên được quy định theo điều nào của luật, văn bản, thông tư nào hướng dẫn? Nguyễn Vương

Trả lời

Căn cứ theo khoản 2, khoản 3, điều 146 nghị định 181/2004/NĐ-CP của Chính phủ ngày 29/10/2004 về thi hành Luật đất đai có quy định như sau:

Điều 146. Hợp đồng về quyền sử dụng đất:

2. Hợp đồng chuyển đổi, chuyển nhượng, thuê, thuê lại quyền sử dụng đất; hợp đồng hoặc văn bản tặng cho quyền sử dụng đất; hợp đồng thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng quyền sử dụng đất thuộc quyền sử dụng chung của hộ gia đình phải được tất cả các thành viên có đủ năng lực hành vi dân sự trong hộ gia đình đó thống nhất và ký tên hoặc có văn bản ủy quyền theo quy định của pháp luật về dân sự.

3. Hợp đồng chuyển nhượng, thuê, thuê lại quyền sử dụng đất; hợp đồng hoặc văn bản tặng cho quyền sử dụng đất; hợp đồng thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng quyền sử dụng đất thuộc quyền sử dụng chung của nhóm người sử dụng đất phải được tất cả các thành viên trong nhóm thống nhất và ký tên hoặc có văn bản ủy quyền theo quy định của pháp luật về dân sự.

Như vậy, trong trường hợp này nếu đất của gia đình anh thuộc dạng được cấp cho hộ gia đình, nhóm người sử dụng thì yêu cầu của cán bộ địa chính xã là đúng. Ngược lại nếu giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ghi rõ đất được cấp cho cá nhân là cha mẹ của anh thì yêu cầu của cán bộ địa chính xã là sai và cha mẹ anh có quyền khiếu nại để được giải quyết theo quy định.

LS Trương Xuân Tám
(Theo TTO)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang