Thứ Ba, 31/07/2012, 10:01

Con liệt sĩ có được miễn giảm thuế làm sổ đỏ?

Hỏi: Kính nhờ các luật sư tư vấn dùm.Tôi là con liệt sĩ, hiện chưa có nhà ở. Tôi được cấp đất làm nhà ở. Vậy Tôi có được miễn giảm thuế làm sổ đỏ như thế nào? Xin cảm ơn! (nguoinayiq@...)

Con liệt sĩ có được miễn giảm thuế làm sổ đỏ? | ảnh 1

Trả lời

Theo quy định của pháp luật, khi được nhà nước giao đất thì người được giao đất phải nộp tiền sử dụng đất. Theo đó, khi làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất bạn phải kê khai và hoàn thành những nghĩa vụ tài chính bao gồm nộp tiền sử dụng đất, lệ phí trước bạ, lệ phí cấp giấy chứng nhận.

Tuy nhiên đối với tiền sử dụng đất thì theo quy định tại điểm c khoản 2 Điều 2 Quyết định số 118/TTg ngày 27/02/1996 của Chính phủ Về việc hỗ trợ người có công với cách mạng cải thiện nhà ở (đã được sửa đổi, bổ sung bởi Quyết định số 117/2007/QĐ-TTg ngày 25/7/2007 của Thủ tướng Chính phủ), bạn thuộc đối tượng được hưởng chính sách ưu đãi của thân nhân liệt sĩ nên được hỗ trợ 70% tiền sử dụng đất. Những nghĩa vụ tài chính khác, bạn phải nộp đầy đủ theo quy định của pháp luật.

Luật sư Lê Văn Huyên
Công ty Luật TNHH Đất Luật

(Theo CafeLand)

Hỏi: Pháp luật về nhà ở hiện hành không quy định trình tự, thủ tục về việc chủ đầu tư tự xác nhận vào văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán giữa chính mình và khách hàng để mua lại chính các căn hộ mà chủ đầu tư đã bán cho khách hàng thông qua hình thức chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở.
Hỏi: Do mắc bệnh hiểm nghèo nên anh rể tôi đã lập di chúc để lại tài sản là căn nhà cho vợ và các con. Nhưng em gái của anh ấy nói cha, mẹ anh ấy dù không có tên trong di chúc nhưng họ vẫn được hưởng thừa kế. Tôi muốn hỏi có đúng như vậy không?
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Tôi tự thiết kế toàn bộ hồ sơ công trình nhà ở của mình và làm thủ tục xin cấp phép xây dựng. Đây là công trình nhà ở riêng lẻ, thuộc dạng nhà ở cấp IV, 1 tầng, tổng diện tích xây dựng 300m2, chiều cao 5,2m.
Hỏi: Công ty tôi làm việc có 100% vốn nước ngoài nay muốn thuê đất của Nhà nước để thực hiện dự án chăn nuôi heo sạch. Dự án mà công ty thực hiện nằm trong diện ưu đãi đầu tư theo Khoản 3, Điều 6 Nghị định 210/2013/NĐ-CP.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang