Thứ Ba, 31/07/2012, 12:01

Có được thay chồng khai nhận thừa kế không?

Hỏi: Trước khi mất bố mẹ chồng tôi có di chúc để lại nhà đất cho các con. Nay em chồng muốn tiến hành chia di sản, nhưng chồng tôi đang ở nước ngoài. Tôi có thể thay mặt chồng tiến hành thủ tục khai nhận di sản thừa kế không? (Nguyễn Hồng Hà ; Email: Hahongnguyen@gmail.com).

Có được thay chồng khai nhận thừa kế không? | ảnh 1

Trả lời

Trường hợp chồng bạn không có mặt tại Việt Nam để tiến hành thủ tục khai nhận di sản thừa kế thì chồng bạn có thể ủy quyền cho bạn đứng ra thay mặt chồng bạn tiến hành thủ tục khai nhận di sản thừa kế.

Bạn liên hệ trực tiếp phòng công chứng nơi có di sản để được hướng dẫn cụ thể, phòng công chứng sẽ cho bạn mẫu nội dung ủy quyền, sau đó bạn gửi mail cho chồng bạn. Việc ủy quyền được thực hiện tại cơ quan đại diện ngoại giao của Việt Nam tại nước mà chồng bạn đang công tác.

Sau khi có Giấy ủy quyền của chồng bạn gửi về thì bạn cùng với những đồng thừa kế khác đến phòng công chứng để yêu cầu tiến hành thủ tục khai nhận di sản thừa kế theo quy định của pháp luật.

Để tiến hành thủ tục khai nhận di sản tại Phòng công chứng yêu cầu bạn phải xuất trình những giấy tờ sau: Giấy chứng tử của bố mẹ chồng bạn; chứng minh nhân dân; hộ khẩu của các đồng thừa kế; Giấy khai sinh để chứng minh quan hệ với người để lại di chúc; Hợp đồng ủy quyền; chứng minh nhân dân; hộ khẩu của bạn; Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở.

Phòng công chứng sẽ soạn Thông báo để bạn mang tới Ủy ban nhân dân phường, xã để họ tiến hành thủ tục niêm yết, sau 30 ngày niêm yết thông báo nếu không có khiếu nại, tố cáo gì thì bạn mang thông báo đó quay lại phòng công chứng để tiến hành thủ tục khai nhận di sản thừa kế.


Luật sư Vũ Thị Hiên
CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

(Theo Dân trí)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Ngôi nhà tôi đang xây dựng là chung cư mini, cách nhà hàng xóm bên cạnh chỉ khoảng 1m. Để ngôi nhà thoáng gió, chúng tôi tính làm cửa sổ (chớp) mở về phía nhà đối diện nhưng không được họ đồng ý.
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang