Thứ Tư, 01/08/2012, 11:01

Xây nhà khi chưa có giấy phép xây dựng có trái phép?

Hỏi: Năm 2009 tôi có xây nhà, nhà ở vùng nông thôn nên tôi không xin giấy phép xây dựng, không có bản vẽ, cũng không làm sổ hồng gì cả. Xin hỏi, nếu tôi không làm sổ hồng, thì căn nhà của tôi đã xây có trái phép hay không? Nếu muốn làm sổ hồng, thì tôi phải làm những thủ tục nào? Xin chân thành cảm ơn!(nhotuvan@...)

Xây nhà khi chưa có giấy phép xây dựng có trái phép? | ảnh 1

Trả lời

Nếu nhà bạn là nhà ở riêng lẻ tại vùng sâu, vùng xa không thuộc đô thị, không thuộc điểm dân cư tập trung hoặc  tại các điểm dân cư nông thôn chưa có quy hoạch xây dựng được duyệt thì không cần phải có giấy phép xây dựng. Trong trường hợp này, bạn cần phải có Giấy xác nhận của UBND cấp xã nơi có nhà về nhà ở không thuộc trường hợp phải xin giấy phép xây dựng, không có tranh chấp. Sau khi được UBND xã xác nhận, bạn có thể nộp hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (Giấy chứng nhận) tại UBND xã hoặc Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện. Hồ sơ gồm có:
Đơn đề nghị cấp Giấy chứng nhận;
Một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 Luật Đất đai (nếu có);
Giấy xác nhận của UBND cấp xã nơi có nhà về nhà ở không thuộc trường hợp phải xin giấy phép xây dựng, không có tranh chấp hoặc được xây dựng trước khi có quy hoạch điểm dân cư nông thôn;
Bản sao các giấy tờ liên quan đến việc thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật (nếu có);
Sơ đồ nhà ở (trừ trường hợp trong giấy tờ quy định trên đây đã có sơ đồ nhà ở, công trình xây dựng).

Trường hợp pháp luật quy định xây dựng phải có giấy phép xây dựng mà bạn xây không phép là vi phạm quy định về xây dựng, về nguyên tắc sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính, nhưng việc xây dựng từ năm 2009 đến này đã hơn hai năm nên thời hiệu xử phạt không còn, tuy nhiên vẫn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả là buộc tháo dỡ công trình.

Luật sư Lê Văn Huyên – Công ty Luật TNHH Đất Luật
(Theo CafeLand)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang