Thứ Tư, 01/08/2012, 14:01

Nếu xây nhà sai phép có bị phạt không?

Hỏi: Năm 2009, tôi có mua căn nhà sổ hồng cấp 4 ở Gò Vấp, diện tích 4,2x8,5m, bị dự phóng đường 60% (phần dự phóng được công nhận). Đầu năm 2010, tôi xin phép xây dựng, quận chỉ cấp cho tôi 1 trệt, 1 lửng, 1 sân thượng phần không bị lộ giới, còn phần lộ giới thì cải tạo lại.
Nhưng khi xây thì tôi xây 1 trệt, 1 lầu, 1 sân thượng luôn phần lộ giới (xây sai phép). Nay tôi nghe có nghị định cho xây nhà trên lộ giới với điều kiện thành phố chưa có mở đường trong vòng năm năm và phải làm giấy cam kết giải tỏa không đền bù.

Nhà tôi được nằm trong điều kiện đó. Nay tôi muốn làm sổ hồng mới được công nhận phần không nằm trong lộ giới và phần bị lộ giới làm giấy giải tỏa không đền bù có được không? Làm cách nào, cần những thủ tục gì? (baotrung@vitinhntt...)

Trả lời

Việc cho xây dựng tạm nhà nằm trong quy hoạch lộ giới mà bạn nêu chỉ mới là chủ trương của chính quyền thành phố.

Trên cơ sở chỉ đạo này, Sở Xây dựng Tp.HCM sẽ tiến hành nghiên cứu, đề xuất điều chỉnh đối với Quyết định 68/2010/QĐ-UBND của UBND Tp.HCM ngày 14/9/2010 về việc ban hành quy định về cấp giấy phép xây dựng và quản lý xây dựng theo giấy phép trên địa bàn Tp.HCM.

Cho đến nay, vẫn chưa có sự điều chỉnh nào đối với Quyết định 68/2010/QĐ-UBND, nghĩa là chủ trương trên vẫn chưa chính thức trở thành quy định pháp luật để có hiệu lực thi hành. Các quy định về cấp phép xây dựng vẫn tiếp tục thực hiện theo Quyết định 68/2010/QĐ-UBND.

Căn cứ quy định tại Điều 25 Quyết định 68/2010/QĐ-UBND, sau khi xây dựng xong công trình, chủ đầu tư phải tổ chức lập biên bản nghiệm thu hoàn thành công trình xây dựng hoặc biên bản nghiệm thu theo hiện trạng công trình. Biên bản này là cơ sở để chủ đầu tư lập thủ tục đề nghị cấp giấy chứng nhận sở hữu công trình. Như vậy, để xin cấp giấy chứng nhận, bạn cần phải tiến hành thủ tục hoàn công.

Tuy nhiên, cần lưu ý đối với hành vi xây dựng sai nội dung giấy phép, căn cứ quy định tại Điều 4 và Điều 11 Nghị định 23/2009/NĐ-CP của Chính phủ ngày 27/2/2009, ngoài việc bị phạt tiền đến 10 triệu đồng, chủ đầu tư còn bị buộc phải tháo dỡ công trình vi phạm.

Do đó, phần xây dựng sai nội dung giấy phép của bạn có thể sẽ bị xử lý vi phạm, buộc tháo dỡ, không được hoàn công và theo đó cũng không được cấp giấy chứng nhận.

Tiến sĩ luật Đặng Anh Quân
(Theo TTO)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang