Thứ Hai, 06/08/2012, 10:01

Vì sao nhà trong lộ giới hẻm vẫn được sửa?

Hỏi: Vào tháng 5, một hộ trong hẻm 84 Lê Quang Định, P.14, Q.Bình Thạnh (Tp.HCM) sửa chữa gác, nhưng khi trổ cửa sổ, nâng cao... thì bị cấm vì vi phạm lộ giới hẻm.
Điều này hợp lý, đúng theo Luật xây dựng quy định. Tuy nhiên hiện nay có căn hộ số 84/1 Lê Quang Định đang sửa chữa nhà lại thoải mái nâng gác, làm bêtông cao 3m nữa. Tại sao nhà 84/1 này lại được phép làm như vậy? Thanh tra xây dựng của phường có biết hay không? Bà con ở hẻm 84 Lê Quang Định

Trả lời

Qua kiểm tra hồ sơ và khảo sát thực tế, UBND P.14 xác nhận căn nhà số 84/1 Lê Quang Định thuộc sở hữu của bà Nguyễn Thị Hải theo giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở số 745/GCN/2009 do UBND Q.Bình Thạnh cấp ngày 16/2/2009, cấu trúc nhà 1 trệt, 1 gác sàn gỗ, bancông sử dụng vật liệu sàn bêtông cốt thép, toàn diện tích được công nhận sau khi trừ ra lộ giới hẻm (4,5m) là 22,5m2.

Ngày 10/4/2012 bà Hải có đăng ký sửa chữa nhà tại UBND P.14 với nội dung: gia cố chân móng, nâng mái 1m, thay tôn cũ và sửa chữa sàn gác cũ bị mục. Việc đăng ký sửa chữa thuộc phạm vi không phải xin giấy phép xây dựng theo điểm g - khoản 1 - điều 4 quyết định số 68/2010/QĐ - UBND ngày 14/9/2010 của UBND thành phố về cấp phép xây dựng và quản lý xây dựng theo giấy phép trên địa bàn Tp.HCM. Qua kiểm tra của Thanh tra xây dựng P.14, hộ này đang gia cố móng và chưa sửa chữa phần trên. Thanh tra xây dựng P.14 sẽ tiếp tục theo dõi và ra xử lý vi phạm nếu có.

Ông Nguyễn Văn Quý (chủ tịch UBND P.14, Q.Bình Thạnh)
(Theo TTO)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Ngôi nhà tôi đang xây dựng là chung cư mini, cách nhà hàng xóm bên cạnh chỉ khoảng 1m. Để ngôi nhà thoáng gió, chúng tôi tính làm cửa sổ (chớp) mở về phía nhà đối diện nhưng không được họ đồng ý.
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang