Thứ Tư, 08/08/2012, 14:01

Những quy định về chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng vợ chồng

Hỏi: Năm 2008, tôi là con trai duy nhất đã được hưởng thừa kế di sản là căn nhà của cha mẹ (đã thực hiện thủ tục sang tên "sổ đỏ").
Năm 2010, tôi kết hôn, nhưng không sống tại căn nhà trên mà cùng vợ góp tiền mua nhà riêng. Hiện nay, tôi có nhu cầu bán căn nhà mà cha mẹ cho hưởng thừa kế để lấy vốn đầu tư kinh doanh. Tuy nhiên, vợ tôi không đồng ý dự định này. Xin hỏi luật sư, tôi có thể tự mình định đoạt tài sản thừa kế riêng từ cha mẹ mình được không? Nguyễn Trần Sơn (Từ Liêm, Hà Nội)

Trả lời

Theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình số 22/2000/QH10 ngày 9-6-2000 (sau đây gọi là Luật Hôn nhân và gia đình) thì vợ chồng có quyền có tài sản riêng, bao gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 29 và Điều 30 của luật này; đồ dùng, tư trang cá nhân. Vợ, chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung (Điều 32). Theo đó, quyền sử dụng đất trong trường hợp bạn nêu trên (chưa sáp nhập vào khối tài sản chung của vợ chồng theo quy định pháp luật) là tài sản riêng của bạn.

Căn cứ Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình quy định về "chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng" như sau: 1. Vợ, chồng có quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng của mình, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 điều này; 2. Vợ, chồng tự quản lý tài sản riêng; trong trường hợp vợ hoặc chồng không thể tự mình quản lý tài sản riêng và cũng không ủy quyền cho người khác quản lý thì bên kia có quyền quản lý tài sản đó; 3. Nghĩa vụ riêng về tài sản của mỗi người được thanh toán từ tài sản riêng của người đó; 4. Tài sản riêng của vợ, chồng cũng được sử dụng vào các nhu cầu thiết yếu của gia đình trong trường hợp tài sản chung không đủ để đáp ứng; 5. Trong trường hợp tài sản riêng của vợ hoặc chồng đã được đưa vào sử dụng chung mà hoa lợi, lợi tức từ tài sản riêng đó là nguồn sống duy nhất của gia đình thì việc định đoạt tài sản riêng đó phải được sự thỏa thuận của cả vợ chồng.

Như vậy, đối với quyền sử dụng đất là tài sản riêng của bạn Nguyễn Trần Sơn thì bạn có quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt theo quy định pháp luật và vợ của bạn không có quyền tự ý chuyển nhượng quyền sử dụng đất này. Trong trường hợp quyền sử dụng đất (tài sản riêng) của bạn đã được đưa vào sử dụng chung mà hoa lợi, lợi tức từ quyền sử dụng đất này là nguồn sống duy nhất của gia đình bạn thì việc định đoạt quyền sử dụng đất này cũng phải có sự thỏa thuận của cả hai vợ chồng bạn.

Thạc sĩ, luật sư Lê Việt Nga
(Theo HNM)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang