Thứ Năm, 09/08/2012, 09:01

Những thủ tục cần làm khi mua nhà

Hỏi: Hiện tôi muốn mua nhà tại quận Cầu Giấy, diện tích mảnh đất đó là 65m2. Tôi phải tiến hành thủ tục gì để việc mua bán hợp pháp? (Hoangvanthai_1981@gmail.com).

Những thủ tục cần làm khi mua nhà | ảnh 1

Trả lời

Tại Khoản 1, Điều 3 Quyết định 58/2009/QĐ-UBND ngày 30-3-2009 của UBND thành phố Hà Nội quy định về hạn mức giao đất ở mới, hạn mức công nhận đất ở đối với thửa đất có vườn ao trong khu dân cư, kích thước, diện tích đất ở tối thiểu được tách cho hộ gia đình, cá nhân trên địa bàn thành phố Hà Nội quy định điều kiện để được phép tách thửa đất ở và sau khi tách thửa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là:

“a. Có chiều rộng mặt tiền và chiều sâu so với chỉ giới xây dựng từ 3m trở lên.

 b. Có diện tích không nhỏ hơn 30m2/thửa”.

Đối chiếu quy định nêu trên thì diện tích đất mà bạn muốn mua đủ điều kiện để tách thửa. Để tiến hành thủ tục tách thửa, người bán đất phải có đơn yêu cầu tách thửa gửi tới Ủy ban nhân dân quận Cầu Giấy; gửi kèm theo đơn yêu cầu gồm: Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; chứng minh nhân dân hộ khẩu; sau khi đo vẽ đủ điều kiện thì Ủy ban sẽ có công văn cho tách thửa;

Bạn liên hệ trực tiếp tới Phòng công chứng trên địa bàn thành phố Hà Nội để làm thủ tục chuyển nhượng một phần quyền sử dụng đất, hồ sơ bao gồm: Phiếu yêu cầu công chứng hợp đồng; Bản sao CMND bên bán và bên mua; Bản sao Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; Bản vẽ xác định rõ vị trí lô đất bạn mua, phần còn lại của chủ sử dụng đất hiện tại trong thửa đất do Cơ quan; tổ chức có chức năng đo vẽ. Bạn phải mang tất cả những giấy tờ bản gốc nêu trên để phòng công chứng đối chiếu.

Sau khi tiến hành xong thủ tục công chứng bạn nộp hồ sơ tới Văn phòng đăng ký nhà và đất quận Cầu Giấy để làm thủ tục sang tên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, hồ sơ bao gồm: Bản sao có chứng thực CMND; hộ khẩu của bên bán và bên mua; Bản sao Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; 02 Hợp đồng chuyển nhượng một phần quyền sử dụng đất.

Khi có thông báo thuế thu nhập cá nhân; lệ phí trước bạ cán bộ thụ lý sẽ gọi bạn tới để lấy Thông báo nộp thuế thuế nhập cá nhận và lệ phí trước bạ. Bạn thực hiện nghĩa vụ đóng thuế, lệ phí trước bạ tại kho bạc, sau đó bạn mang biên lai nộp lại cán bộ thụ lý, sau một thời gian theo quy định của pháp luật bạn sẽ nhận được Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Luật sư Vũ Thị Hiên
CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT

(Theo Dân trí)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang