Thứ Sáu, 21/09/2012, 12:01

Hợp đồng ủy quyền đối với đất giải tỏa đền bù

Câu hỏi: Tôi có mua một miếng đất nhưng ở dạng giải tỏa đền bù, có làm hợp đồng ủy quyền nhận đền bù ở một phòng công chứng nhưng về xem lại thấy không ưng ý nên muốn làm một hợp đồng ủy quyền khác ở một phòng công chứng khác có được không?
Có cần ký hủy hợp đồng ủy quyền trước rồi mới làm hợp đồng sau hay có thể để cả hai bản song song (cả hai bản hợp đồng đều ủy quyền cho một người)?

Khi hợp đồng ủy quyền hết hạn mà đất quy họach vẫn bị treo thì phải giải quyết như thế nào nếu như không tìm lại được chủ cũ?

Trả lời

Hợp đồng ủy quyền đối với đất giải tỏa đền bù | ảnh 1

Theo nội dung thư bạn gửi, căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành chúng tôi xin giải đáp như sau:

Thứ nhất: Trường hợp của bạn với cùng một nội dung công việc bạn có thể đến văn phòng công chứng nơi bạn công chứng hợp đồng ủy quyền đó để hủy rồi làm một hợp đồng ủy quyền khác, hoặc có thể sửa đổi hợp đồng ủy quyền đó theo trình tự của Luật Công Chứng 2006:

“Điều 44. Công chứng việc sửa đổi, bổ sung, huỷ bỏ hợp đồng, giao dịch

1. Việc sửa đổi, bổ sung, huỷ bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng chỉ được thực hiện khi có sự thoả thuận, cam kết bằng văn bản của tất cả những người đã tham gia hợp đồng, giao dịch đó và phải được công chứng.

2. Người thực hiện việc công chứng sửa đổi, bổ sung, huỷ bỏ hợp đồng, giao dịch phải là công chứng viên của tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng đó. Trường hợp tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng chấm dứt hoạt động hoặc giải thể thì công chứng viên thuộc tổ chức hành nghề công chứng đang lưu trữ hồ sơ công chứng thực hiện việc sửa đổi, bổ sung, huỷ bỏ hợp đồng, giao dịch.

3. Công chứng việc sửa đổi, bổ sung, huỷ bỏ hợp đồng, giao dịch được thực hiện theo thủ tục công chứng hợp đồng, giao dịch quy định tại Chương IV của Luật này.”

Thứ hai: Theo quy định của luật dân sự 2005 thì hợp đồng ủy quyền sẽ chấm dứt khi: “Điều 589. Chấm dứt hợp đồng ủy quyền

Hợp đồng ủy quyền chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

1. Hợp đồng ủy quyền hết hạn;

2. Công việc được ủy quyền đã hoàn thành;

3. Bên ủy quyền, bên được ủy quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng theo quy định tại Điều 588 của Bộ luật này;

4. Bên ủy quyền hoặc bên được ủy quyền chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, bị hạn chế năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết.”

Như vậy, nếu như đặt vào trường hợp của bạn thời hạn của hợp đồng ủy quyền đã hết thì khi đó hợp đồng ủy quyền đó sẽ chấm dứt và khi đó bạn sẽ không được nhận tiền đền bù cho thửa đất đó mà người được nhận tiền đền bù sẽ là chủ sở hữu của thửa đất đó.

Chúc bạn giải quyết được vấn đề củam mình!


(Theo Địa ốc)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang