Thứ Sáu, 21/09/2012, 15:01

Uỷ quyền quản lý nhà, lập giấy hay hợp đồng?

Hỏi: Tôi có một căn nhà, đã có sổ hồng chính chủ. Nay, tôi muốn uỷ quyền cho cháu tôi quản lý, trông coi nhà. Tôi nghe nói, có loại giấy uỷ quyền và hợp đồng uỷ quyền. Vậy hai loại giấy tờ này có gì khác nhau, xin được giải thích rõ? (Lê Văn Hùng Gò Vấp, Tp. HCM)

Trả lời

Uỷ quyền quản lý nhà, lập giấy hay hợp đồng? | ảnh 1

Theo Điều 139 BLDS, uỷ quyền là việc một người (gọi là người đại diện) nhân danh vì lợi ích của người khác (gọi là người được đại diện) xác lập, thực hiện giao dịch dân sự trong phạm vi đại diện.
 
Việc chọn hình thức uỷ quyền nào là do các bên thoả thuận. Tuy nhiên, hợp đồng uỷ quyền sẽ phức tạp hơn nhiều so với giấy uỷ quyền. Khi ký hợp đồng uỷ quyền, bên uỷ quyền và bên được uỷ quyền phải cùng nhau ký vào hợp đồng. Điều 44 Luật Công chứng, quy định: “Việc sửa đổi, bổ sung, huỷ bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng chỉ được thực hiện khi có sự thoả thuận, cam kết bằng văn bản của tất cả những người đã tham gia hợp đồng, giao dịch đó và phải được công chứng”.
 
Trong khi đó, với giấy uỷ quyền, bên uỷ quyền chỉ cần ký tên, chứng thực chữ ký tại Phòng Tư pháp của UBND theo quy định tại Nghị định số 79 năm 2007 của Chính phủ về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký. Giấy uỷ quyền rất dễ huỷ, chỉ cần tuân thủ Điều 588 BLDS 2005.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi
(Theo Công lý)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang