Thứ Ba, 02/10/2012, 18:01

Có được cấp hai sổ đỏ khi 2 người cùng đứng tên đất?

Hỏi: Tôi có hùn tiền cùng bác tôi mua một mảnh đất hơn 1.000m2 tại huyện Hóc Môn (TP.HCM), trong đó phần của tôi hơn 200m2. Tôi và bác đứng tên chung trong sổ đỏ. Hiện sổ đã ra nhưng chỉ ra có một bản đứng tên chung hai bác cháu.
Tôi muốn hỏi nếu muốn có một sổ đỏ riêng như vậy thì có được không hay theo quy định chỉ được cấp một bản như huyện Hóc Môn đã làm? Vũ Đình Quý (vudinhquy22882@... )

- Trả lời:

Theo quy định tại Khoản 3 điều 4 thông tư 17/2009/TT-BTNMT, trường hợp thửa đất có nhiều tổ chức, hộ gia đình, cá nhân cùng sử dụng đất, cùng sở hữu tài sản gắn liền với đất thì giấy chứng nhận được cấp cho từng tổ chức, hộ gia đình, cá nhân sau khi đã xác định được quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất (nếu có) của từng người.

Trường hợp các tổ chức, hộ gia đình, cá nhân cùng sử dụng đất, có thỏa thuận bằng văn bản về việc cấp một giấy chứng nhận cho người đại diện (có công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật) thì ghi thông tin của người đại diện, dòng tiếp theo ghi “là người đại diện cho nhóm người cùng sử dụng đất theo… (ghi tên văn bản và ngày tháng năm ký văn bản thỏa thuận cử đại diện)”.

Căn cứ quy định nói trên, việc UBND huyện Hóc Môn chỉ cấp một giấy chứng nhận là không đúng quy định của pháp luật, vì giữa bạn và người bác không có thỏa thuận bằng văn bản cũng như không có đề nghị được cấp một giấy chứng nhận cho người đại diện.

Do vậy, trường hợp này bạn nên liên hệ lại với UBND huyện Hóc Môn để yêu cầu được cấp hai bản chính giấy chứng nhận theo đúng quy định của pháp luật.

Thân ái chào bạn.

Luật sư Huỳnh Văn Nông
(Theo Tuổi trẻ)

Hỏi: Một phần sân và tường nhà tôi bị lún nứt vì gia đình hàng xóm đào móng làm nhà. Vậy cho tôi hỏi đòi mức bồi thường thế nào cho hợp lý?
Hỏi: Do mắc bệnh hiểm nghèo nên anh rể tôi đã lập di chúc để lại tài sản là căn nhà cho vợ và các con. Nhưng em gái của anh ấy nói cha, mẹ anh ấy dù không có tên trong di chúc nhưng họ vẫn được hưởng thừa kế. Tôi muốn hỏi có đúng như vậy không?
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Tôi tự thiết kế toàn bộ hồ sơ công trình nhà ở của mình và làm thủ tục xin cấp phép xây dựng. Đây là công trình nhà ở riêng lẻ, thuộc dạng nhà ở cấp IV, 1 tầng, tổng diện tích xây dựng 300m2, chiều cao 5,2m.
Hỏi: Công ty tôi làm việc có 100% vốn nước ngoài nay muốn thuê đất của Nhà nước để thực hiện dự án chăn nuôi heo sạch. Dự án mà công ty thực hiện nằm trong diện ưu đãi đầu tư theo Khoản 3, Điều 6 Nghị định 210/2013/NĐ-CP.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang