Thứ Năm, 04/10/2012, 11:02

Xây nhà tạm trên đất thuộc lộ giới: Có được phép?

Hỏi: Tôi xây dựng nhà đúng giấy phép xây dựng năm 2012, nhưng nay muốn xây dựng nhà tạm trên phần đất trống nằm trong lộ giới đường Nguyễn Cửu Phú, xã Tân Kiên, huyện Bình Chánh (Tp.HCM).
Lộ giới đường Nguyễn Cửu Phú 40m, tim đường vào 20m. Phần đất trống nằm trong lộ giới của tôi ngang 9m, dài 14m. Nay tôi muốn xin phép xây dựng nhà tạm cấp 4 bề ngang 9m, bề dài 9m thì có được không? Mong được tư vấn.

Vinh Lê Văn (vinhthuyphat@...)

Trả lời

Xây nhà tạm trên đất thuộc lộ giới: Có được phép? | ảnh 1

Theo quy định tại điểm c khoản 1 điều 8 quyết định 68/2010/QĐ-UBND của UBND Tp.HCM, đối với công trình, nhà ở nằm trong phạm vi quy hoạch lộ giới của các tuyến đường hiện hữu trong đô thị đã được phê duyệt và công bố lộ giới nhưng chưa có kế hoạch thực hiện mở rộng đường thì được phép sửa chữa, cải tạo công trình, nhà ở nhưng không làm thay đổi kiến trúc, kết cấu hiện trạng cũ hoặc cấp giấy phép xây dựng tạm để xây dựng cải tạo công trình, nhà ở với quy mô bán kiên cố 1 tầng (trệt, tường gạch, mái tôn hoặc ngói).

Nếu hiện trạng là đất trống thì không cho phép xây dựng mới công trình, nhà ở; cho phép cải tạo lại hàng rào, cổng hiện hữu nhưng phải phù hợp với quy định về kiến trúc đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền ban hành.

Như vậy, căn cứ quy định nói trên, ông không được phép xây dựng mới, kể cả nhà tạm cấp 4, trên phần đất thuộc lộ giới.

Luật sư HUỲNH VĂN NÔNG
(Theo Tuổi trẻ)

Hỏi: Một phần sân và tường nhà tôi bị lún nứt vì gia đình hàng xóm đào móng làm nhà. Vậy cho tôi hỏi đòi mức bồi thường thế nào cho hợp lý?
Hỏi: Do mắc bệnh hiểm nghèo nên anh rể tôi đã lập di chúc để lại tài sản là căn nhà cho vợ và các con. Nhưng em gái của anh ấy nói cha, mẹ anh ấy dù không có tên trong di chúc nhưng họ vẫn được hưởng thừa kế. Tôi muốn hỏi có đúng như vậy không?
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Tôi tự thiết kế toàn bộ hồ sơ công trình nhà ở của mình và làm thủ tục xin cấp phép xây dựng. Đây là công trình nhà ở riêng lẻ, thuộc dạng nhà ở cấp IV, 1 tầng, tổng diện tích xây dựng 300m2, chiều cao 5,2m.
Hỏi: Công ty tôi làm việc có 100% vốn nước ngoài nay muốn thuê đất của Nhà nước để thực hiện dự án chăn nuôi heo sạch. Dự án mà công ty thực hiện nằm trong diện ưu đãi đầu tư theo Khoản 3, Điều 6 Nghị định 210/2013/NĐ-CP.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang