Thứ Bảy, 06/10/2012, 09:01

Công chứng hợp đồng ủy quyền cần thủ tục gì?

Hỏi: Tôi mua một căn hộ tại TP. HCM, hiện tôi đã hoàn thành xong các thủ tục nộp thuế phí sang tên căn hộ cho tôi và đã có giấy hẹn nhận Giấy chứng nhận.
Tôi muốn ủy quyền cho người nhà ở TP Hồ Chí Minh thay mặt tôi nhận Giấy chứng nhận. Tôi cần phải làm những thủ tục gì? Và ủy quyền có cần 2 bên phải ký không khi tôi thì đang công tác tại Hà Nội nhưng người nhà tôi thì đang ở TP Hồ Chí  Minh ( Bùi Chí Minh, buiminh@yahoo.com ).

Công chứng hợp đồng ủy quyền cần thủ tục gì? | ảnh 1

Trả lời

Căn cứ theo Khoản 2, Điều 48, Nghị định 75/2000/NĐ-CP ngày 08/12/2000 của Chính phủ thì bạn có nhu cầu ủy quyền cho người nhà nhận Giấy chứng nhận của căn hộ thay bạn không thuộc các giao dịch quy định tại Khoản 1, Điều 48, Nghị định 75/2000/NĐ-CP.

Như vậy, bạn chỉ cần lập Giấy ủy quyền và chỉ cần bạn ký vào Giấy ủy quyền.

Sau đó bạn gửi cho người nhà bạn để đến cơ quan Nhà nước có thẩm quyền để nhận Giấy chứng nhận thay bạn.

Hiện tại bạn đang làm việc tại Hà Nội thì bạn có thể đến tổ chức hành nghề công chứng trên địa bàn thành phố Hà Nội để yêu cầu lập Giấy ủy quyền.

Luật sư Trần Thị Thúy Hằng
(Theo Dân trí)

Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Thời gian qua, nhiều bạn đọc gửi các câu hỏi phải xử lý ra sao khi bên cho thuê nhà mang giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đi thế chấp vay tiền ngân hàng. Dưới đây là tư vấn của luật sư:
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Hỏi: Năm 2002, gia đình tôi có mua một mảnh đất thuộc địa bàn xã An Tường, TP. Tuyên Quang, tỉnh Tuyên Quang. Mảnh đất khi đó đã được cấp giấy chứng nhận từ năm 1995. Đến nay, gia đình tôi định làm thủ tục sang tên, vậy xin hỏi, mảnh đất của gia đình tôi sẽ tính thuế căn cứ theo giá đất năm 2002 hay năm 2017?
Là công ty 100% vốn đầu tư nước ngoài và hiện để làm dự án chăn nuôi heo sạch, Công ty TNHH DE-HEUS muốn sử dụng một khu đất của một cá nhân người Việt Nam (đã có Giấy chứng nhận quyền sử dụng).
Lên đầu trang