Thứ Bảy, 13/10/2012, 10:03

Thủ tục cho con ngoài giá thú hưởng thừa kế

Hỏi: Tôi có con ngoài giá thú. Lúc đầu, do không muốn ảnh hưởng tới gia đình bố cháu nên tôi không làm thủ tục nhận cha cho cháu...
Tuy nhiên, bố cháu hiện nay lâm bệnh và chết, trước khi chết có cho gia đình mời cháu về nhận trước sự chứng kiến của họ mạc nhưng không có văn bản, giấy tờ. Tôi muốn hỏi, giờ cháu có được nhận thừa kế của người bố không và thủ tục nhận như thế nào?

Thủ tục cho con ngoài giá thú hưởng thừa kế | ảnh 1
Ảnh minh họa

Trả lời:

Trong trường hợp của bạn, khi xác định được người đã chết là bố của con bạn và được họ hàng thừa nhận, thì con của bạn sẽ được hưởng di sản thừa kế theo pháp luật, khi người chết không để lại di chúc theo quy định tại điều 676 Bộ luật Dân sự:

Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật:

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

Tuy nhiên, để thực hiện việc kê khai di sản thừa kế, bạn cần phải có giấy tờ chứng minh về mối quan hệ cha –con như: Giấy khai sinh, Giấy xét nghiệm ADN…

Để thực hiện việc kê khai di sản: các đồng thừa kế đến tại Phòng công chứng thực hiện thủ tục này (nếu con bạn chưa thành niên, bạn là giám hộ đương nhiên, bạn có thể cùng các đồng thừa kế khác thực hiện thủ tục này). Hồ sơ gồm:

Hồ sơ pháp lý các bên khai nhận di sản thừa kế bao gồm:

1. CMND hoặc hộ chiếu (bản chính kèm 02 bản sao có chứng thực) của từng người

2. Hộ khẩu (bản chính kèm 02 bản sao có chứng thực)

3. Giấy đăng ký kết hôn, giấy xác nhận hôn nhân thực tế hoặc xác nhận độc thân (bản chính kèm 02 bản sao có chứng thực)

4. Hợp đồng ủy quyền (02 bản sao có chứng thực), giấy ủy quyền (nếu xác lập giao dịch thông qua người đại diện)

5. Giấy khai sinh, Giấy xác nhận con nuôi; bản án, sơ yếu lý lịch, các giấy tờ khác (bản chính kèm 02 bản sao có chứng thực) chứng minh quan hệ giữa người để lại di sản và người thừa kế

6. 02 Văn bản khai nhận thừa kế (đã được công chứng)

Hồ sơ pháp lý của người để lại di sản thừa kế bao gồm:

1. Giấy chứng tử (bản chính kèm 02 bản sao có chứng thực) của người để lại di sản, giấy báo tử, bản án tuyên bố đã chết (bản chính kèm 02 bản sao có chứng thực).

2. Giấy đăng ký kết hôn, giấy xác nhận hôn nhân thực tế hoặc xác nhận độc thân (bản chính kèm 02 bản sao có chứng thực)

3. Di chúc (nếu có)

Giấy tờ chứng minh quyền sử dụng, quyền sở hữu tài sản là di sản thừa kế:

1. Một trong các loại Giấy tờ chứng minh quyền sử dụng/quyền sở hữu như sau: (01 Bản chính kèm 02 bản sao có chứng thực)

- Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất,

- Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở,

- Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình trên đất, các loại giấy tờ khác về nhà ở (bản chính kèm 02 bản sao có chứng thực);

- Giấy phép mua bán, chuyển dịch nhà cửa

- Giấy tờ hợp thức hóa do UBND quận/huyện cấp.

- Giấy phép xây dựng (nếu có)

2. 02 bản Hồ sơ kỹ thuật thửa đất do cơ quan có chức năng đo đạc lập

3. 02 đơn cấp lại (nếu cấp lại sổ đỏ)

VP luật sư Giải Phóng
(Theo Vietnamnet)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang