Thứ Tư, 02/11/2011, 09:08

Quy định cho người nước ngoài thuê nhà

Hỏi: Xin quý báo cho biết quy định của pháp luật về việc cho người nước ngoài thuê nhà tại Việt Nam? Vũ Ngọc Mai
Trả lời:

- Việc cho tổ chức, cá nhân nước ngoài hoặc người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuê nhà tại Việt Nam (sau đây gọi chung là người nước ngoài) phải tuân thủ các quy định của Bộ luật Dân sự, Luật Nhà ở, Luật sửa đổi, bổ sung Điều 126 của Luật Nhà ở và Điều 121 của Luật Đất đai; Nghị định số 71/2010/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Nhà ở, Nghị định số 72/2009/NĐ-CP quy định điều kiện về an ninh, trật tự đối với một số ngành, nghề kinh doanh có điều kiện. Theo các văn bản kể trên, để cho người nước ngoài thuê nhà, người dân nói chung, bà Vũ Ngọc Mai nói riêng cần lưu ý một số vấn đề sau:

Thứ nhất, bên cho thuê nhà ở phải có các điều kiện: là chủ sở hữu nhà hoặc người đại diện theo quy định của pháp luật về dân sự; cá nhân có năng lực hành vi dân sự; tổ chức cho thuê nhà ở phải có chức năng kinh doanh nhà ở; có giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự do cơ quan công an có thẩm quyền cấp.

Thứ hai, người nước ngoài được thuê nhà phải là: tổ chức nước ngoài được phép hoạt động tại Việt Nam; cá nhân nước ngoài được phép vào Việt Nam có thời hạn từ ba tháng liên tục trở lên; người Việt Nam định cư ở nước ngoài đang ở Việt Nam có nhu cầu thuê nhà ở.

Thứ ba, nhà cho người nước ngoài thuê phải có đủ các điều kiện sau đây: đã được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà theo quy định; phải là nhà ở riêng lẻ hoặc căn hộ khép kín; bảo đảm chất lượng, an toàn cho người thuê; bảo đảm cung cấp điện, nước, vệ sinh môi trường và các điều kiện thiết yếu khác; không có tranh chấp về quyền sở hữu, quyền sử dụng; không nằm trong khu vực cấm tổ chức, người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài cư trú, hoạt động.

Thứ tư, hợp đồng thuê nhà phải được lập thành văn bản thể hiện đầy đủ các nội dung theo quy định tại Điều 93 của Luật Nhà ở. Hợp đồng thuê nhà phải thể hiện rõ ý chí của bên thuê và bên cho thuê trên cơ sở quy định của pháp luật Việt Nam và phải được chứng nhận của cơ quan công chứng hoặc chứng thực của Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền nếu có thời hạn thuê từ 6 tháng trở lên. Giá thuê nhà và giá trị tiền thuê nhà ghi trong hợp đồng được tính bằng tiền đồng Việt Nam và được quy đổi ra đô la Mỹ hoặc loại tiền nước ngoài có chuyển đổi theo tỷ giá do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm ký kết hợp đồng.

LS Vũ Thái Hà
(Theo HNM)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang