Thứ Tư, 02/11/2011, 09:08

Được miễn thuế thu nhập cá nhân khi bán căn nhà duy nhất

Hỏi: Bố mẹ tôi sở hữu một ngôi nhà đã được cấp sổ đỏ. Đây là căn nhà duy nhất của bố mẹ tôi, nay bố mẹ tôi muốn bán.
Nếu tôi và anh trai không đồng ý thì bố mẹ tôi có bán được nhà không, và khi bán nhà có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không? - Nguyễn Hữu Nam (P. Hàng Bông, Q. Hoàn Kiếm, TP Hà Nội)

Trả lời:

Nếu chỉ có bố, mẹ của bạn là người đứng tên trong Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà và quyền sử dụng đất thì đương nhiên bố mẹ bạn có quyền thực hiện việc chuyển nhượng mà không cần ý kiến của các con. Trường hợp “sổ đỏ” được cấp cho hộ gia đình, thì cần có sự đồng ý của cả hộ gia đình mới được chuyển nhượng.

Căn cứ Khoản 2, Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân, thì thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp cá nhân chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất là thu nhập được miễn thuế.

LS Đỗ Xuân Bình - VPLS Hoàng Phú
(Theo PL&XH)

Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Kể từ ngày giao nhà cho người mua hoặc từ thời điểm bên mua đã thanh toán đủ tiền, chủ đầu tư dự án nhà chung cư có trách nhiệm làm thủ tục cấp giấy chứng nhận cho người mua.
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Hỏi: Năm 2016, tôi nhận mua đất tại xã Hưng Phúc, huyện Hưng Nguyên, Nghệ An và xây dựng nhà tại đây. Đến tháng 10/2016, tôi đến UBND xã Hưng Phúc để làm thủ tục nhập hộ khẩu thì được yêu cầu đóng tiền xây dựng quê hương.
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang