Thứ Tư, 02/11/2011, 09:09

Quyền định đoạt tài sản chung như thế nào?

Hỏi: Năm 2000, mẹ tôi được huyện cấp giấy đỏ một miếng đất do cha tôi đứng ra mua. Sau đó, bà lén lút bán đất này và người mua đã được cấp giấy đỏ. Nay nếu cha tôi kiện ra tòa đòi chia tài sản chung của vợ chồng thì đất đó được chia ra sao? Huỳnh Thị Thu Vân (Đức Trọng, Lâm Đồng)
Trả lời:

Việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân theo khoản 1 Điều 29 Luật Hôn nhân và Gia đình chỉ được đặt ra đối với những tài sản đang thuộc quyền sở hữu, sử dụng hợp pháp của vợ chồng. Chính vì thế, đối với miếng đất đang được người khác đứng tên trên giấy đỏ, cha bạn không thể viện lẽ đó nguyên là tài sản chung của vợ chồng để yêu cầu tòa án phân chia.

Về nguyên tắc, vợ chồng có quyền và nghĩa vụ ngang nhau trong việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung. Nếu không đồng ý với việc mẹ bạn tự ý bán đất và việc người mua được cấp giấy đỏ, cha bạn có thể khởi kiện yêu cầu TAND cấp huyện xem xét, giải quyết.

LS NGUYỄN ĐÌNH HÙNG
(Theo PL TPHCM)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang