Thứ Năm, 18/10/2012, 16:01

Nhà chưa hoàn công, người mua bất lợi

Hỏi: Tôi xây nhà cấp 4 ở xã Vĩnh Lộc B (có giấy phép xây dựng) giấy tờ đều hợp lệ, nhà xây xong và gia đình tôi đã ở đó 4 tháng. Bây giờ tôi muốn bán mà khi tới xã họ không giải quyết cho tôi (bên mua bên bán đã qua công chứng xong xuôi).
>> Các bước hoàn tất thủ tục hoàn công nhà ở

UBND xã nói là nhà xây rồi phải làm hoàn công mới được chuyển nhượng. Vậy bây giờ tôi phải làm những thủ tục nào?

Xã nói nhà tôi xây sai phép nên không hoàn công được (vì tôi xây dài hơn giấy phép 1m ) nhưng so với khu dân cư đang ở thì nhà tôi còn cách đường nhiều nhất. Nhà xây sai phép, không hoàn công được vậy tôi có chuyển nhượng sổ đỏ được không?

Phạm Thị Cúc (cucpt68@...)

Trả lời

Nhà chưa hoàn công, người mua bất lợi | ảnh 1

Căn cứ Điều 25 Quy định về cấp giấy phép xây dựng và quản lý xây dựng theo giấy phép trên địa bàn Tp.HCM được ban hành kèm theo Quyết định 68/2010/QĐ-UBND ngày 14/9/2010 của UBND Tp.HCM, sau khi xây dựng xong công trình, chủ đầu tư phải tổ chức lập biên bản nghiệm thu hoàn thành công trình xây dựng hoặc biên bản nghiệm thu theo hiện trạng công trình.

Biên bản này là cơ sở để chủ đầu tư lập thủ tục đề nghị cấp giấy chứng nhận sở hữu công trình. Như vậy, để xin cấp giấy chứng nhận, bạn cần phải tiến hành thủ tục hoàn công.

Đối với hành vi xây dựng sai nội dung giấy phép, căn cứ quy định tại Điều 4 và Điều 11 Nghị định 23/2009/NĐ-CP của Chính phủ ngày 27/2/2009 và Điều 13 Nghị định 180/2007/NĐ-CP ngày 7/12/2007, ngoài việc bị phạt tiền đến 10 triệu đồng, chủ đầu tư còn bị buộc phải tháo dỡ công trình vi phạm.

Vì thế, phần xây dựng sai nội dung giấy phép của bạn có thể sẽ bị xử lý vi phạm, buộc tháo dỡ trước khi hoàn công. Theo đó, quyền sở hữu đối với nhà ở của bạn chưa được công nhận nên chưa thể đưa vào giao dịch theo quy định tại Điều 91 Luật nhà ở.

Như vậy, nếu muốn giao dịch, bạn chỉ có thể chuyển nhượng quyền sử dụng đất (giả định “giấy đỏ” mà bạn nêu là giấy chứng nhận quyền sử dụng đất). Tuy nhiên, người mua sẽ gặp phải bất lợi, không được công nhận quyền sở hữu đối với nhà ở trên đất, do giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và giấy phép xây dựng mang tên hai người khác nhau, chưa kể việc xây dựng sai phép, không được hoàn công.

Thiết nghĩ, bạn nên liên hệ lại cơ quan đã cấp giấy phép xây dựng để được hướng dẫn và hoàn thành thủ tục hoàn công nhằm tránh nhiều rắc rối phát sinh sau này cho cả bạn và người mua.

Thân ái!

Tiến sĩ luật Đặng Anh Quân
(Theo Tuổi trẻ)

Hỏi: Pháp luật về nhà ở hiện hành không quy định trình tự, thủ tục về việc chủ đầu tư tự xác nhận vào văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán giữa chính mình và khách hàng để mua lại chính các căn hộ mà chủ đầu tư đã bán cho khách hàng thông qua hình thức chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở.
Hỏi: Do mắc bệnh hiểm nghèo nên anh rể tôi đã lập di chúc để lại tài sản là căn nhà cho vợ và các con. Nhưng em gái của anh ấy nói cha, mẹ anh ấy dù không có tên trong di chúc nhưng họ vẫn được hưởng thừa kế. Tôi muốn hỏi có đúng như vậy không?
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Tôi tự thiết kế toàn bộ hồ sơ công trình nhà ở của mình và làm thủ tục xin cấp phép xây dựng. Đây là công trình nhà ở riêng lẻ, thuộc dạng nhà ở cấp IV, 1 tầng, tổng diện tích xây dựng 300m2, chiều cao 5,2m.
Hỏi: Công ty tôi làm việc có 100% vốn nước ngoài nay muốn thuê đất của Nhà nước để thực hiện dự án chăn nuôi heo sạch. Dự án mà công ty thực hiện nằm trong diện ưu đãi đầu tư theo Khoản 3, Điều 6 Nghị định 210/2013/NĐ-CP.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang