Thứ Tư, 02/11/2011, 09:09

Tranh chấp đất có sổ đỏ

Hỏi: Năm 1990, ba tôi cho người cháu 1.000 m2 đất. Nhưng khi làm thủ tục cấp giấy chứng nhận thì chính quyền lại ghi đến 2.700 m2.
Trên thực tế, tôi tiếp tục sử dụng 1.700 m2 đất còn lại cho đến nay. Tháng 1-2011, ba tôi định để tôi làm giấy đỏ miếng đất này thì người cháu đến ngăn cản và bấy giờ chúng tôi mới biết có việc cấp giấy đỏ không đúng như thế. Vậy tôi có quyền kiện người cháu không?

Nguyễn Thị Trúc Minh (Vũng Liêm, Vĩnh Long)


Trả lời:

Theo khoản 1 Điều 136 Luật Đất đai năm 2003, đối với đất có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, nếu việc tranh chấp đã được hòa giải tại UBND cấp xã mà một bên hoặc các bên đương sự không nhất trí thì do TAND giải quyết.

Trong việc người bà con được cấp giấy đỏ, nếu mới phát hiện chính quyền đã cấp giấy đỏ sai diện tích, chị có thể nộp đơn đề nghị UBND xã hòa giải. Sau đó, nếu UBND xã hòa giải không được thì chị có thể nộp đơn khởi kiện, yêu cầu TAND cấp huyện xem xét, giải quyết.

LS TRẦN THỊ MIỀN
(Theo PL TPHCM)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang