Thứ Tư, 02/11/2011, 09:10

Có quyền cưỡng chế thu hồi đất không?

HỎi: Tôi là người sử dụng thửa đất hơn 200m2 tại Gia Lâm gần 30 năm, thửa đất này do bố mẹ tôi để lại và tôi đã đứng tên người sử dụng đất trong sổ địa chính xã.
Nay anh tôi yêu cầu UBND phường giải quyết tranh chấp đất đai, xã đã có quyết định cắt cho anh tôi 1/2 thửa đất mà tôi đang sử dụng. Tôi đã làm đơn khiếu nại lên huyện và UBND huyện đã ra quyết định giữ nguyên quyết định của UBND xã.

Hiện nay, UBND xã tổ chức cưỡng chế, họ tự phá khóa cửa vào nhà tôi chặt cây, đóng cọc, bàn giao mốc giới như vậy có đúng không? Nguyễn Huy Vịnh - Gia Lâm, Hà Nội

Trả lời

Theo dữ kiện ông nêu thì việc UBND các cấp đã giải quyết tranh chấp đất đai khi gia đình ông có tên trong sổ địa chính là vi phạm Điều 136 - Luật Đất đai. Theo quy định này, thì thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai trường hợp gia đình ông thuộc Tòa án nhân dân, không thuộc thẩm quyền của UBND. Còn việc cưỡng chế thu hồi đất phải đảm bảo theo quy định của pháp luật, nếu quyết định giải quyết tranh chấp đất đai của UBND cấp huyện đã có hiệu lực mà các bên không tự nguyện thực hiện thì một trong các bên phải có yêu cầu thi hành quyết định giải quyết tranh chấp đó.

UBND đã ban hành quyết định giải quyết tranh chấp phải ra quyết định cưỡng chế thực hiện theo nội dung quyết định giải quyết tranh chấp. Do đó, nếu UBND huyện Gia Lâm chưa có quyết định cưỡng chế thực hiện quyết định giải quyết tranh chấp đất đai giữa các bên, thì không có một cơ quan nào có thẩm quyền cưỡng chế đất ông đang sử dụng hợp pháp. UBND xã tổ chức thực hiện cưỡng chế, thu hồi đất không có quyết định cưỡng chế của cấp có thẩm quyền là sai với quy định của pháp luật. Người nào phá khóa cửa vào nhà đo đạc, chặt cây, phá đường hoặc hành vi khác xâm phạm đến quyền về tài sản của gia đình ông là vi phạm pháp luật và có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội vi phạm các quy định về quản lý đất đai theo Điều 174 của Bộ luật Hình sự.

Ông có thể làm đơn đến các cấp chính quyền đã ban hành quyết định hoặc cơ quan quản lý người có hành vi trái pháp luật để được giải quyết. Cấp nào, người nào nếu làm sai sẽ phải chịu trách nhiệm trước pháp luật, phải bồi thường thiệt hại về vật chất và tinh thần cho ông và gia đình ông theo quy định của pháp luật.

Luật sư Dương Minh Kha
(Theo landtoday)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang