Thứ Tư, 02/11/2011, 09:10

Có được gia hạn giấy phép xây dựng không?

Hỏi: Tôi có mảnh đất diện tích 4x16m, trong đó diện tích đất thổ cư là 50m2. Hiện tôi muốn xây nhà nhưng chưa đủ tiền để làm như bản vẽ xây dựng. Trường hợp này tôi có thể xây từng phần được không? Nguyen Van Huan (nt_quynhtram@... )

Trả lời

Theo thư của ông, tôi hiểu rằng ông đã xin được giấy phép xây dựng nhưng chưa khởi công xây dựng công trình vì chưa đủ khả năng tài chính cho việc xây dựng công trình theo bản vẽ đã được cấp phép.

Theo khoản 1 điều 26 nghị định 12/2009/NĐ-CP, giấy phép xây dựng có hiệu lực trong vòng 12 tháng kể từ ngày cấp. Theo đó, trong thời hạn 12 tháng, kể từ ngày được cấp giấy phép xây dựng mà công trình chưa khởi công thì người xin cấp giấy phép xây dựng phải xin gia hạn giấy phép xây dựng.

Tuy nhiên, luật không quy định thời hạn mà công trình bắt buộc phải hoàn thành tính từ ngày khởi công xây dựng.

Do vậy, trường hợp ông khởi công xây dựng trong vòng 12 tháng kể từ ngày được cấp giấy phép xây dựng, thì ông có thể xây từng phần theo khả năng tài chính của mình và không cần phải xin gia hạn giấy phép xây dựng.

Ngoài ra, ông cần lưu ý trước khi khởi công xây dựng phải thông báo ngày khởi công xây dựng bằng văn bản cho ủy ban nhân dân cấp xã nơi xây dựng công trình trong thời hạn bảy ngày làm việc trước khi khởi công xây dựng công trình (điểm c khoản 2 điều 68 Luật xây dựng).

Tuy nhiên, ông muốn xây dựng ít hơn so với giấy phép đã cấp thì phải điều chỉnh giấy phép xây dựng và phải được cấp lại giấy phép trước khi khởi công xây dựng.

Luật sư Huỳnh Văn Nông
(Theo TTO)

Hỏi: Một phần sân và tường nhà tôi bị lún nứt vì gia đình hàng xóm đào móng làm nhà. Vậy cho tôi hỏi đòi mức bồi thường thế nào cho hợp lý?
Hỏi: Do mắc bệnh hiểm nghèo nên anh rể tôi đã lập di chúc để lại tài sản là căn nhà cho vợ và các con. Nhưng em gái của anh ấy nói cha, mẹ anh ấy dù không có tên trong di chúc nhưng họ vẫn được hưởng thừa kế. Tôi muốn hỏi có đúng như vậy không?
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Tôi tự thiết kế toàn bộ hồ sơ công trình nhà ở của mình và làm thủ tục xin cấp phép xây dựng. Đây là công trình nhà ở riêng lẻ, thuộc dạng nhà ở cấp IV, 1 tầng, tổng diện tích xây dựng 300m2, chiều cao 5,2m.
Hỏi: Công ty tôi làm việc có 100% vốn nước ngoài nay muốn thuê đất của Nhà nước để thực hiện dự án chăn nuôi heo sạch. Dự án mà công ty thực hiện nằm trong diện ưu đãi đầu tư theo Khoản 3, Điều 6 Nghị định 210/2013/NĐ-CP.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang