Thứ Tư, 02/11/2011, 09:10

Có được thay đổi cấu trúc trong căn hộ chung cư?

Hỏi: Tôi đang ở trong một căn hộ chung cư thuộc sở hữu nhà nước. Tôi muốn xây thêm một bức tường ngăn trong căn hộ để làm phòng riêng.
Tôi đã trình bày nguyện vọng này với Ban quản lý chung cư nhưng không được đồng ý. Xin hỏi, tôi có được phép xây thêm bức tường ngăn trong căn hộ chung cư đang ở?

Phan Thị Cẩm Ly (Đường Chu Văn An, phường 26, quận Bình Thạnh, Tp. Hồ Chí Minh)

Trả lời:

Khoản 2, Điều 81 Luật Nhà ở, quy định: “Việc cải tạo nhà chung cư cao tầng phải có thiết kế và dự toán được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt”.

Điều 23 Quyết định số 08 ngày 28/5/2008 của Bộ Xây dựng (về quy chế quản lý, sử dụng nhà chung cư) đã quy định: Không cho phép chủ sử dụng chung cư quảng cáo, viết, vẽ trái quy định hoặc có những hành vi khác mà pháp luật không cho phép; sử dụng vật liệu hoặc màu sắc trên mặt ngoài căn hộ, nhà chung cư trái với quy định; thay đổi kết cấu, thiết kế của phần sở hữu riêng hoặc phần sử dụng riêng (xây tường ngăn lên mặt sàn, di chuyển các trang thiết bị và hệ thống kỹ thuật gắn với phần sở hữu chung, đục phá căn hộ, cơi nới diện tích dưới mọi hình thức).

Vì vậy, theo quy định, bà không được phép xây thêm tường ngăn trong căn hộ chung cư.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi
Trung tâm Tư vấn pháp luật tại Tp.HCM

(Theo Congly)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang