Thứ Tư, 02/11/2011, 10:01

Bán một phần nhà đất là di sản đang thờ cúng tổ tiên có được không?

Hỏi: Ba tôi mất có để lại di chúc cho hưởng thừa kế toàn bộ căn nhà và tài sản. Trong di chúc, ba tôi có ghi rõ là các con cháu không được bán hoặc chia cắt căn nhà này và còn ghi rõ đây là nhà dùng để thờ cúng ông bà.
Nhà đất này đã đứng tên chủ sở hữu là tôi. Hiện nay gia đình tôi đang gặp khó khăn về tài chính, tôi dự định bán một phần căn nhà mà ba tôi để lại để giải quyết khó khăn. Vậy tôi có được quyền bán một phần căn nhà này không khi kinh tế gia đình chúng tôi gặp khó khăn? (John Lennon, Email: enoram1710@gmail.com)

Trả lời

Tại Điều 646 Bộ luật dân sự năm 2005 (BLDS) quy đinh : “Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết”.

Mặt khác, theo quy định tại Khoản 1 Điều 670 BLDS : “1. Trong trường hợp người lập di chúc có để lại một phần di sản dùng vào việc thờ cúng thì phần di sản đó không được chia thừa kế và được giao cho một người đã được chỉ định trong di chúc quản lý để thực hiện việc thờ cúng; nếu người được chỉ định không thực hiện đúng di chúc hoặc không theo thoả thuận của những người thừa kế thì những người thừa kế có quyền giao phần di sản dùng vào việc thờ cúng cho người khác quản lý để thờ cúng.

Trong trường hợp người để lại di sản không chỉ định người quản lý di sản thờ cúng thì những người thừa kế cử một người quản lý di sản thờ cúng”.

Như vậy, bố bạn đã thể hiện rất rõ ý nguyện của mình trong di chúc là: “không được bán hoặc chia cắt căn nhà và còn ghi rõ đây là dùng để thờ cúng ông bà”. Do vậy, bạn không được bán một phần nhà đất mà bố bạn để lại. Bạn có thể khắc phục bằng cách cho thuê một phần diện tích nhà đất để lấy tiền trang trải chi phí sinh hoạt, vì trong di chúc không hạn chế việc bạn cho người khác thuê.

Luật sư Vũ Thị Hiên
(Theo Dantri)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang