Thứ Tư, 02/11/2011, 10:01

Hỏi về di sản thừa kế?

Hỏi: Chồng tôi có 1 người bác ruột có rất nhiều tài sản. Bác chồng tôi không lập gia đình và cũng không có con. Hiện bác chồng tôi còn một người chị ruột và em dâu (em trai đã qua đời) và hai người cháu ruột (cháu nội - con người chị).
Trước đây, bác chồng tôi đã chia tài sản cho các cháu ngoại (con người chị gái và cháu nội của người em trai của bác chồng tôi). Vậy khi bác chồng tôi mất đi thì phần tài sản đã chia được chia như thế nào? (Vũ Thị Thi, Email: xuanthi0925097717@gmail.com)

Trả lời

Vì bạn không cung cấp đầy đủ dữ liệu cụ thể bác bạn tặng cho tài sản là bất động sản hay động sản, việc tặng cho thể hiện dưới hình thức như thế nào và hiện tài sản đứng tên người được tặng cho hay chưa? Chúng tôi tư vấn như sau:

Tại Điều 467 bộ luật dân sự năm 2005 (BLDS) quy định:

“1. Tặng cho bất động sản phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực hoặc phải đăng ký, nếu theo quy định của pháp luật bất động sản phải đăng ký quyền sở hữu.

2. Hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký; nếu bất động sản không phải đăng ký quyền sở hữu thì hợp đồng tặng cho có hiệu lực kể từ thời điểm chuyển giao tài sản”.

Căn cứ vào quy định nêu trên nếu việc chia tài sản (tặng cho) thỏa mãn các điều kiện theo pháp luật quy định về tặng cho bất động sản thì bất động sản đó thuộc sở hữu của người được tặng cho, còn không thỏa mãn thì đó là di sản thừa kế.

Vì bác chồng bạn mất đi không để lại di chúc nên di sản thừa kế sẽ chia theo pháp luật.

Tại Điều 676 BLDS quy đinh:

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Căn cứ vào quy định nêu trên thì cháu nội của người em trai bác chồng bạn và cháu ngoại của người chị gái bác chồng bạn không thuộc hàng thừa kế của bác chồng chị.

Do vậy, nếu tài sản đã chia, tặng, cho mà không thỏa mãn đủ điều kiện theo quy định của pháp luật thì tài sản đó là di sản thừa kế và sẽ chia đều cho hàng thừa kế của bác chồng bạn.

Luật sư Vũ Thị Hiên
(Theo Dantri)

Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Thời gian qua, nhiều bạn đọc gửi các câu hỏi phải xử lý ra sao khi bên cho thuê nhà mang giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đi thế chấp vay tiền ngân hàng. Dưới đây là tư vấn của luật sư:
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Hỏi: Năm 2002, gia đình tôi có mua một mảnh đất thuộc địa bàn xã An Tường, TP. Tuyên Quang, tỉnh Tuyên Quang. Mảnh đất khi đó đã được cấp giấy chứng nhận từ năm 1995. Đến nay, gia đình tôi định làm thủ tục sang tên, vậy xin hỏi, mảnh đất của gia đình tôi sẽ tính thuế căn cứ theo giá đất năm 2002 hay năm 2017?
Là công ty 100% vốn đầu tư nước ngoài và hiện để làm dự án chăn nuôi heo sạch, Công ty TNHH DE-HEUS muốn sử dụng một khu đất của một cá nhân người Việt Nam (đã có Giấy chứng nhận quyền sử dụng).
Lên đầu trang