Thứ Hai, 12/11/2012, 12:01

Đất xí nghiệp tự ý phân cấp trái thẩm quyền

Hỏi: Năm 1988, mẹ tôi được Xí nghiệp cao lanh Hoàng Liên Sơn cấp cho một miếng đất 108m2. Sau này Nhà nước làm đường Nguyễn Thái Học, nhà tôi được ở mặt tiền đường, nhưng năm nay 2012 khi làm sổ đỏ thì được thông báo mảnh đất nhà tôi phải đóng tiền sử dụng đất 40%.
Nhà tôi tại vị trí được áp dụng khung giá đất cao nhất của đoạn đường Nguyễn Thái Học là 7,5 triệu đồng. Như vậy nếu tính ra sẽ đóng 324 triệu đồng. Theo tôi được biết, có quy định đất sử dụng trước năm 1993 ổn định, không tranh chấp thì sẽ không phải đóng tiền sử dụng đất.

Tuy nhiên theo giải thích của Văn phòng Đăng ký quyền sử dụng đất TP Yên Bái: Xí nghiệp cao lanh là doanh nghiệp nhà nước, không có thẩm quyền cấp đất, do vậy sẽ áp dụng nghị định 120 ngày 30-12-2010.

Vậy cho tôi hỏi ba điểm này: nếu áp dụng như nghị định 120 này có đúng không? Ngoài nghị định 120, Chính phủ còn có nghị định nào mới hơn quy định về việc nộp tiền sử dụng đất không? Xí nghiệp cao lanh Hoàng Liên Sơn có được coi là cơ quan nhà nước có thẩm quyền không?

Nguyễn Quang Trung, (quangtrung10005@...)

Trả lời

Đất xí nghiệp tự ý phân cấp trái thẩm quyền | ảnh 1
Ảnh minh họa

Việc thu tiền sử dụng đất theo khoản 4 điều 2 nghị định 120/2010/NĐ-CP của Chính phủ ngày 30-12-2010 (về sửa đổi, bổ sung một số điều của nghị định 198/2004/NĐ-CP của Chính phủ ngày 3-12-2004 về thu tiền sử dụng đất) áp dụng cho trường hợp sử dụng đất của gia đình bạn là phù hợp.

Bởi lẽ nguồn gốc đất của gia đình bạn không phải do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp, mà do một doanh nghiệp (Xí nghiệp cao lanh Hoàng Liên Sơn - không phải cơ quan nhà nước) tự ý phân cấp trái thẩm quyền (không có thẩm quyền).

Do việc cấp đất trái thẩm quyền của tổ chức diễn ra trước ngày 15-10-1993 (năm 1988) và diện tích 108m2 nằm trong hạn mức giao đất ở tại thành phố Yên Bái (theo quy định ban hành kèm quyết định 204/2005/QĐ-UBND của UBND tỉnh Yên Bái ngày 8-7-2005) nên tiền sử dụng đất sẽ thu bằng 40% theo giá đất do UBND tỉnh Yên Bái quy định.

Nghị định 120/2010/NĐ-CP của Chính phủ nêu trên là văn bản đang được áp dụng cho việc thu tiền sử dụng đất. Hiện chưa có sự điều chỉnh, bổ sung đối với nghị định này.

Thân ái!

Tiến sĩ luật Đặng Anh Quân
(Theo TTO)

Hỏi: Một phần sân và tường nhà tôi bị lún nứt vì gia đình hàng xóm đào móng làm nhà. Vậy cho tôi hỏi đòi mức bồi thường thế nào cho hợp lý?
Hỏi: Do mắc bệnh hiểm nghèo nên anh rể tôi đã lập di chúc để lại tài sản là căn nhà cho vợ và các con. Nhưng em gái của anh ấy nói cha, mẹ anh ấy dù không có tên trong di chúc nhưng họ vẫn được hưởng thừa kế. Tôi muốn hỏi có đúng như vậy không?
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Tôi tự thiết kế toàn bộ hồ sơ công trình nhà ở của mình và làm thủ tục xin cấp phép xây dựng. Đây là công trình nhà ở riêng lẻ, thuộc dạng nhà ở cấp IV, 1 tầng, tổng diện tích xây dựng 300m2, chiều cao 5,2m.
Hỏi: Công ty tôi làm việc có 100% vốn nước ngoài nay muốn thuê đất của Nhà nước để thực hiện dự án chăn nuôi heo sạch. Dự án mà công ty thực hiện nằm trong diện ưu đãi đầu tư theo Khoản 3, Điều 6 Nghị định 210/2013/NĐ-CP.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang