Thứ Năm, 22/11/2012, 10:01

Sẽ được ấn định thuế TNDN như thế nào khi chuyển nhượng BĐS?

Tổng cục Thuế vừa có Công văn số 3976 /TCT-CS ngày 09/11/2012 trả lời Cục Thuế tỉnh Bình Thuận về việc ấn định thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN) khi chuyển nhượng bất động sản.

Sẽ được ấn định thuế TNDN như thế nào khi chuyển nhượng BĐS? | ảnh 1

Trước đó, Tổng cục Thuế nhận được Công văn số 1516/CT-KTNB ngày 03/8/2012 của Cục Thuế tỉnh Bình Thuận về ấn định thuế TNDN khi chuyển nhượng bất động sản, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Trường hợp tháng 6/2011, Doanh nghiệp tư nhân Sơn Ca chuyển nhượng tài sản gắn liền với đất cho Công ty Thương mại - đầu tư và đã nộp hồ sơ cho cơ quan thuế nhưng khi cơ quan thuế kiểm tra xác định hoạt động chuyển nhượng tài sản gắn liền với đất của doanh nghiệp là hoạt động chuyển nhượng bất động sản theo đúng quy định và phát hiện toàn bộ chi phí từ hoạt động chuyển nhượng bất động sản không có hóa đơn, chứng từ thì cơ quan thuế được ấn định chi phí chuyển nhượng bất động sản để xác định số thuế phải nộp theo quy định tại Điều 37 Luật quản lý thuế, Điều 26, 27 Nghị định 85/2007/NĐ-CP, khoản 16 Điều 1 Nghị định 106/2010/NĐ-CP của Chính phủ.

Theo quy định tại Thông tư số 130/2008/TT-BTC, Thông tư số 28/2011/TT-BTC thì doanh nghiệp có hoạt động chuyển nhượng bất động sản phát sinh không thường xuyên phải kê khai thuế TNDN tạm tính theo từng lần phát sinh đối với hoạt động chuyển nhượng bất động động sản; khi lập tờ khai quyết toán thuế TNDN đến thời điểm chấm dứt hoạt động kinh doanh, doanh nghiệp phải quyết toán riêng số thuế thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản để kê khai nộp thuế thu nhập doanh nghiệp, không được bù trừ với thu nhập hoặc lỗ từ các hoạt động sản xuất kinh doanh khác.

Theo đó, doanh nghiệp phải kê khai thống nhất đối với một khoản thu nhập từ hoạt động chuyển nhượng bất động sản tại các tờ khai thuế và tại báo cáo tài chính đến thời điểm chấm dứt hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp.

(Theo TCTC)

Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Thời gian qua, nhiều bạn đọc gửi các câu hỏi phải xử lý ra sao khi bên cho thuê nhà mang giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đi thế chấp vay tiền ngân hàng. Dưới đây là tư vấn của luật sư:
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Hỏi: Năm 2002, gia đình tôi có mua một mảnh đất thuộc địa bàn xã An Tường, TP. Tuyên Quang, tỉnh Tuyên Quang. Mảnh đất khi đó đã được cấp giấy chứng nhận từ năm 1995. Đến nay, gia đình tôi định làm thủ tục sang tên, vậy xin hỏi, mảnh đất của gia đình tôi sẽ tính thuế căn cứ theo giá đất năm 2002 hay năm 2017?
Là công ty 100% vốn đầu tư nước ngoài và hiện để làm dự án chăn nuôi heo sạch, Công ty TNHH DE-HEUS muốn sử dụng một khu đất của một cá nhân người Việt Nam (đã có Giấy chứng nhận quyền sử dụng).
Lên đầu trang