Thứ Tư, 28/11/2012, 16:09

Thủ tục thừa kế căn hộ ở Mỹ?

Hỏi: Tôi có quốc tịch Mỹ, muốn lập di chúc để lại cho con gái có quốc tịch Việt Nam, đang sống tại Tp.HCM, một căn hộ tại Mỹ đã được cấp giấy chủ quyền. Việc này có thực hiện được không? Thủ tục như thế nào? Nguyen Ly (USA)

Trả lời:

Hiện nay ông (bà) là người có quốc tịch Mỹ, là công dân của Mỹ nên ông (bà) cần tuân thủ pháp luật Mỹ khi thực hiện các quyền của mình. Tài sản ông (bà) để lại là bất động sản cũng ở Mỹ nên phải chịu sự điều chỉnh của luật pháp Mỹ. Ông cần liên hệ với các cơ quan có thẩm quyền của Mỹ để được hướng dẫn, giải thích, cho biết các quyền năng của ông (bà) trong việc lập di chúc, định đoạt bất động sản tại Mỹ cho công dân quốc tịch Việt Nam; cùng các thủ tục cần thiết có liên quan đến quyền năng mà ông (bà) được thực hiện.

LS Trương Thị Hòa
(Theo PNO)

Hỏi: Một phần sân và tường nhà tôi bị lún nứt vì gia đình hàng xóm đào móng làm nhà. Vậy cho tôi hỏi đòi mức bồi thường thế nào cho hợp lý?
Hỏi: Do mắc bệnh hiểm nghèo nên anh rể tôi đã lập di chúc để lại tài sản là căn nhà cho vợ và các con. Nhưng em gái của anh ấy nói cha, mẹ anh ấy dù không có tên trong di chúc nhưng họ vẫn được hưởng thừa kế. Tôi muốn hỏi có đúng như vậy không?
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Tôi tự thiết kế toàn bộ hồ sơ công trình nhà ở của mình và làm thủ tục xin cấp phép xây dựng. Đây là công trình nhà ở riêng lẻ, thuộc dạng nhà ở cấp IV, 1 tầng, tổng diện tích xây dựng 300m2, chiều cao 5,2m.
Hỏi: Công ty tôi làm việc có 100% vốn nước ngoài nay muốn thuê đất của Nhà nước để thực hiện dự án chăn nuôi heo sạch. Dự án mà công ty thực hiện nằm trong diện ưu đãi đầu tư theo Khoản 3, Điều 6 Nghị định 210/2013/NĐ-CP.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang