Thứ Tư, 28/11/2012, 16:09

Di chúc nhà cho người VN định cư ở nước ngoài

Hỏi: Tôi có hai căn nhà, trong đó căn thứ hai do người chị ở nước ngoài gửi tiền về cho tôi mua đất, cất nhà.

Do già yếu nên chị tôi không muốn sở hữu nhà này. Vậy tôi có thể làm di chúc cho con của chị ấy (cũng đang ở nước ngoài) được thừa kế nhà hay không?

Hà Văn Vân (124/4 ấp Long Chí, Long Thành Trung, Hòa Thành, Tây Ninh)


Trả lời:

Theo Luật số 34 ngày 18/6/2009 của Quốc hội, nếu người cháu của ông thuộc các đối tượng được sở hữu nhà ở tại VN thì sau khi di chúc có hiệu lực, người ấy có thể nộp hồ sơ (trong đó có giấy tờ thừa kế nhà theo quy định) đề nghị cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở. Trường hợp không thuộc diện được sở hữu nhà ở tại VN thì đối tượng chỉ được hưởng giá trị của nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở.

Thuộc diện được sở hữu nhà ở tại VN gồm có những người VN định cư ở nước ngoài sau đây: a) Người có quốc tịch VN; b) Người gốc VN thuộc diện người về đầu tư trực tiếp tại VN theo pháp luật về đầu tư; người có công đóng góp cho đất nước; nhà khoa học, nhà văn hóa, người có kỹ năng đặc biệt mà cơ quan, tổ chức của VN có nhu cầu và đang làm việc tại VN; người có vợ hoặc chồng là công dân VN sinh sống ở trong nước; c) Người gốc VN không thuộc các đối tượng quy định tại điểm b được cơ quan có thẩm quyền của VN cấp giấy miễn thị thực và được phép cư trú tại VN từ ba tháng trở lên thì có quyền sở hữu một nhà ở riêng lẻ hoặc một căn hộ chung cư tại VN.

LS LÊ BỬU THÀNH
(Theo PL TPHCM)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Ngôi nhà tôi đang xây dựng là chung cư mini, cách nhà hàng xóm bên cạnh chỉ khoảng 1m. Để ngôi nhà thoáng gió, chúng tôi tính làm cửa sổ (chớp) mở về phía nhà đối diện nhưng không được họ đồng ý.
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang