Thứ Tư, 28/11/2012, 22:06

Cắt điện do vi phạm xây dựng

Hỏi: Năm 1988, tôi có ký hợp đồng khai thác điểm giữ xe với đoàn thanh niên phường ở miếng đất bên hông chung cư Lê Hồng Phong.

Gia đình tôi đã giữ xe và sử dụng đất đó cho đến nay. Giữa tháng 10 vừa qua, không rõ vì sao UBND phường và nhân viên điện lực đã đến cắt điện, gây khó khăn cho sinh hoạt của gia đình tôi?

HTL (Phường 1, quận 10, Tp.HCM).

Trả lời:

Ngày 11/10, do bà L. vi phạm xây dựng khi tự ý trổ cửa hông nên phường đã lập biên bản, yêu cầu ngừng thi công, khôi phục lại hiện trạng ban đầu nhưng bà L. không chấp hành. Sau đó, phường đã ra quyết định đình chỉ thi công và trực tiếp tống đạt quyết định tới bà L. nhưng bà vẫn không chấp hành.

Theo điểm b khoản 1 Điều 12 Nghị định 180 ngày 7/12/2007 của Chính phủ, trường hợp chủ đầu tư không ngừng thi công xây dựng phải bị đình chỉ thi công xây dựng, buộc phá dỡ công trình xây dựng vi phạm trật tự xây dựng đô thị; đồng thời, áp dụng các biện pháp ngừng cung cấp các dịch vụ điện, nước và các dịch vụ khác liên quan đến xây dựng công trình... Căn cứ vào quy định này, phường đã có công văn yêu cầu cơ quan điện lực và công ty cấp nước tạm ngưng cung cấp điện, nước. Đến ngày 19-10, Điện lực Phú Thọ đã cử tổ công tác phối hợp với phường ngừng cấp điện cho hộ bà L.

Ông Nguyễn Thanh Lâm
Phó Chủ tịch UBND phường 1, quận 10
(Theo PL TPHCM)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang