Thứ Tư, 28/11/2012, 22:07

Xây sai nội dung giấy phép, xử lý thế nào?

Hỏi: Tôi vừa xây 45 phòng trọ, đúc 3 tầng, mỗi tầng 15 phòng, diện tích 12m2/phòng có gác lửng khoảng 8m2.

Lúc tôi xây thì không có cán bộ trật tự đô thị đi kiểm tra, nhưng sau khi xây xong và đã cho sinh viên ở rồi thì họ vào kiểm tra và nói không được làm gác lửng.

Hiện họ bắt tôi phải dỡ bỏ toàn bộ 45 gác lửng. Xin hỏi, có cách nào để tôi có thể giữ lại các gác lửng này không. Xin cảm ơn.

 Ngoc Hung (nguyenngochung1983@... )

-Trả lời:

Thông thường việc xây dựng nhà ở phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép xây dựng (phải có giấy phép xây dựng). Đối với khu vực, công trình phải có giấy phép xây dựng thì mọi hành vi xây dựng không phép hoặc sai phép phải bị xử lý vi phạm và buộc tháo dỡ.

Theo thư của ông trình bày, tôi hiểu phần diện tích gác lửng 8m2 trong mỗi phòng trọ là không được thể hiện trong giấy phép xây dựng. Do vậy, phần diện tích gác lửng 8m2 trong mỗi phòng trọ là phần xây dựng sai phép.

Việc cơ quan chức năng yêu cầu ông phá dỡ toàn bộ phần gác lửng xây dựng sai nội dung giấy phép xây dựng là đúng theo quy định tại khoản 1, điều 13, nghị định 180/2007/NĐ-CP.

Ngoài ra, ông còn bị phạt tiền đối với việc xây dựng nhà sai giấy phép xây dựng theo quy định tại khoản 1, điều 11, nghị định 23/2009/NĐ-CP: “Phạt tiền đối với chủ đầu tư tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép được cấp có thẩm quyền cấp".

Trân trọng chào ông.

LS HUỲNH VĂN NÔNG
(Theo Tuổi Trẻ)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Ngôi nhà tôi đang xây dựng là chung cư mini, cách nhà hàng xóm bên cạnh chỉ khoảng 1m. Để ngôi nhà thoáng gió, chúng tôi tính làm cửa sổ (chớp) mở về phía nhà đối diện nhưng không được họ đồng ý.
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang