Thứ Tư, 28/11/2012, 22:07

Thủ tục xây nhà cấp 4 trên đất vườn

Hỏi: Tôi nhận chuyển nhượng đất vườn vào năm 2008, diện tích 105m2. Thời hạn sử dụng đến năm 2043. Xin hỏi để xây dựng nhà cấp 4 phải làm những thủ tục gì? Xin phép ở cơ quan nào? (Hồng Giang)

Trả lời:

Căn cứ khoản 1 Điều 107 Luật đất đai, người sử dụng đất có nghĩa vụ phải sử dụng đất đúng mục đích.

Theo thư trình bày, ông/ bà cho biết thửa đất ông bà đang sử dụng có mục đích sử dụng là đất vườn. Do đó, nếu ông/ bà muốn xây dựng nhà trên đó dù là nhà cấp 4, ông/ bà phải lập thủ tục xin chuyển mục đích sử dụng đất từ đất vườn thành đất xây dựng nhà ở và nộp hồ sơ tại UBND cấp huyện nơi có đất để được xem xét giải quyết.

Để thực hiện thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất, ông/bà đến UBND cấp huyện nơi có đất để liên hệ nhận mẫu đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất và những mẫu đơn có liên quan theo mẫu của nghị định 181/2004/NĐ-CP của Chính phủ.

Sau khi thửa đất nêu trên được UBND cấp huyện nơi có đất cho phép chuyển mục đích sử dụng đất từ đất vườn thành đất làm nhà ở, đồng thời ông/bà được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho thửa đất nêu trên, ông/bà phải lập thủ tục xin cấp phép xây dựng.

Nếu thửa đất nêu trên thuộc khu vực nhà ở riêng lẻ tại vùng sâu, vùng xa không thuộc đô thị, không thuộc điểm dân cư tập trung, điểm dân cư nông thôn chưa có quy hoạch được duyệt thì không phải xin phép xây dựng.

Để biết được thửa đất nêu trên có thuộc trường hợp không phải xin giấy phép xây dựng hay không, ông/bà đến UBND cấp huyện nơi có đất để tìm hiểu thông tin quy hoạch nêu trên.

Nếu thửa đất nêu trên thuộc trường hợp phải xin giấy phép xây dựng trước khi khởi công xây dựng, căn cứ Điều 63 Luật xây dựng, hồ sơ xin giấy phép xây dựng gồm có:

1/ Đơn xin cấp phép xây dựng;

2/ Bản vẽ thiết kế xây dựng công trình;

3/ Giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai

Nếu thửa đất nêu trên thuộc khu vực đô thị, hồ sơ xin giấy phép xây dựng được nộp tại UBND cấp huyện để được xem xét cấp phép xây dựng.

Nếu thửa đất nêu trên thuộc nhà ở riêng lẻ ở những điểm dân cư nông thôn, hồ sơ được nộp tại UBND cấp xã và  nơi đây có thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng (căn cứ khoản 2 Điều 66 Luật xây dựng)

Trân trọng.

LS PHẠM ĐÌNH SƠN
(Theo Tuổi trẻ)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang