Thứ Tư, 28/11/2012, 22:07

Quy định về việc tháo dỡ nhà xây không phép

Hỏi: Năm 1975, chồng tôi được nhà nước cấp một căn nhà và 588 m2 đất để ở. Tuy đất này không bị tranh chấp, không vướng quy hoạch nhưng vào năm 2007, chúng tôi chỉ được hóa giá nhà chứ không được hóa giá đất.

Sau đó do cần có thêm chỗ ở cho con cái nên chúng tôi có cất tạm một căn nhà thì bị phạt và bị bắt tháo dỡ. Xử lý vậy có đúng không vì có thể sau này chúng tôi sẽ được hóa giá đất?

Huỳnh Thị Hoa (KP4, Phú Giáo, Bình Dương)


Trả lời:

Theo khoản 2a Điều 11 Nghị định 23 ngày 27/2/2009 của Chính phủ, cơ quan chức năng có quyền phạt 2-3 triệu đồng đối với chủ đầu tư tổ chức xây dựng nhà ở riêng lẻ ở nông thôn không có giấy phép xây dựng, mà theo quy định phải có giấy phép xây dựng. Ngoài việc bị phạt tiền, chủ đầu tư có hành vi vi phạm còn bị buộc khắc phục hậu quả.

Việc xử lý được xem là đúng quy định nếu bà có hành vi vi phạm điều khoản trên.

LS LÊ BỬU THÀNH
(Theo PL TPHCM)

Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Thời gian qua, nhiều bạn đọc gửi các câu hỏi phải xử lý ra sao khi bên cho thuê nhà mang giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đi thế chấp vay tiền ngân hàng. Dưới đây là tư vấn của luật sư:
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Hỏi: Năm 2002, gia đình tôi có mua một mảnh đất thuộc địa bàn xã An Tường, TP. Tuyên Quang, tỉnh Tuyên Quang. Mảnh đất khi đó đã được cấp giấy chứng nhận từ năm 1995. Đến nay, gia đình tôi định làm thủ tục sang tên, vậy xin hỏi, mảnh đất của gia đình tôi sẽ tính thuế căn cứ theo giá đất năm 2002 hay năm 2017?
Là công ty 100% vốn đầu tư nước ngoài và hiện để làm dự án chăn nuôi heo sạch, Công ty TNHH DE-HEUS muốn sử dụng một khu đất của một cá nhân người Việt Nam (đã có Giấy chứng nhận quyền sử dụng).
Lên đầu trang