Thứ Tư, 28/11/2012, 22:07

Thủ tục xây nhà trệt trên đất nông nghiệp

Hỏi: Tôi tên là Nguyễn Văn Nam, sinh năm 1975, hiện tôi có sở hữu 1 mảnh đất nông nghiệp (sổ đỏ, đất trồng cây lâu năm). Tọa lạc tại khu phố 2, phường An Phú Đông quận 12, Tp.HCM với diện tích là 800m2 (32x25m, diện tích đã trừ quy hoạch lộ giới là 627m2).

Đất nằm trong quy quy hoạch khu dân cư, biệt thự vườn, lộ giới hiện hữu là 3m, lộ giới trong quy hoạch là 12m thuộc đường Vườn Lài.

Tôi đã tìm hiểu trên UBND quận 12 về việc chuyển mục đích sử dụng đất lên đất ở (đất thổ cư) nhưng được trả lời rằng hiện tại khu vực này đang chờ quy hoạch lại, nên UBND quận chưa giải quyết chuyển mục đích sử dụng cho khu vực này. Do có nhu cầu về nhà ở tôi định xây một ngôi nhà trệt, mái tôn trên mảnh đất này.

Vậy tôi có xây nhà được không và thủ tục như thế nào? Vì tôi nghe nói UBND Tp.HCM có quyết định (tháng 9/2010) cho phép xây dựng trên nhà trệt trên đất nông nghiệp.

Nguyễn Văn Nam (nv.nam@prudential...)


Trả lời:

Theo thư trình bày, lô đất của ông hiên nay là đất nông nghiệp và được quy hoạch là khu dân cư.

Căn cứ điểm k, khoản 1, Điều 4 Quyết định số 68/2010/QĐ-UBND ngày 14/9/2010 của UBND Tp.HCM, thì Người sử dụng đất không phải xin Giấy phép xây dựng đối với công trình xây dựng trên đất nông nghiệp của hộ nông dân, không thuộc quy hoạch xây dựng đô thị, không thuộc quy hoạch điểm dân cư nông thôn, nhằm mục đích phục vụ nông nghiệp như nhà kính, chuồng trại chăn nuôi...

Quy mô xây dựng là dạng công trình tạm, bán kiên cố, 1 tầng. Đối với thửa đất của ông, tuy hiện nay hiện trạng là đất nông nghiệp, nhưng đã được quy hoạch là đất ở. Do đó, trường hợp của ông không thuộc đối tượng được miễn xin giấy phép xây dựng. Vì vậy, ông phải xin giấy phép xây dựng trước khi xây dựng nhà.

Căn cứ khoản 1, Điều 107 Luật đất đai, thì người sử dụng đất có nghĩa vụ sử dụng đất đúng mục đích. Vì vậy, trước khi xin Giấy phép xây dựng làm nhà ở, ông phải lập thủ tục xin chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng cây lâu năm, thành đất có mục đích sử dụng làm nhà ở.

Theo thư trình bày, thì UBND quận 12 đang lập lại quy hoạch đối với khu vực mà lô đất của ông đang tọa lạc. Do đó, sau khi có quy hoạch mới được cấp có thẩm quyền phê duyệt, để xây dựng nhà ở, ông phải lập thủ tục xin chuyển mục đích sử dụng đất tại Ủy ban nhân dân quận 12 theo Điều 19 Quyết định số 19/2008/QĐ-UBND ngày 21/3/2008 của UBND Tp.HCM. Hồ sơ gồm có:

1/ Đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất theo mẫu;

2/ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

3/ Bản trích đo bản đồ địa chính (nếu chuyển mục đích một phần thửa)

Sau khi thửa đất được chuyển mục đích sử dụng đất và được cấp giấy chứng nhận quyền sử đất, ông phải lập thủ tục xin giấy phép xây dựng theo quy định tại Điều 4, Điều 5, Điều 17 và Điều 20 Quyết định số 68/2010/QĐ-UBND ngày 14/9/2010 của UBND Tp.HCM.

Hồ sơ xin giấy phép xây dựng được nộp tại Ủy ban nhân dân quận 12 gồm có:

1/ Đơn xin giấy phép xây dựng (1 bản chính);

2/ Bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (1 bản);

3/ Bản vẽ thiết kế xin phép xây dựng công trình (2 bản chính)

Nếu ông nộp đủ hồ sơ hợp lệ, thì Giấy phép xây dựng sẽ được cấp trong thời hạn không quá 20 ngày làm việc.

Trân trọng,

LS PHẠM ĐÌNH SƠN
(Theo Tuổi trẻ)

Ông Cường đã ngoài 70 tuổi rao bán căn nhà tại quận Bình Thạnh (Tp.HCM), tuy nhiên giao dịch bị đình lại ở khâu công chứng vì tài sản do 2 vợ chồng đồng sở hữu nhưng người vợ mắc bệnh tâm thần.
Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?
Hỏi: Tôi đang chuẩn ký hợp đồng mua một căn hộ chung cư thì hay tin dự án đã bị chủ đầu tư thế chấp ngân hàng. Hiện giờ tôi đang rất hoang mang, không biết có nên mua căn hộ đó hay không? (Anh Thư)
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Hỏi: Khi lập hồ sơ mời thầu, để xác định tiền thuê đất, tiền sử dụng đất sẽ căn cứ quy định nào của pháp luật? Nhà đầu tư trúng thầu dự án có được hưởng chính sách ưu đãi về tiền thuê đất, tiền sử dụng đất hay không?
Hỏi: Chú tôi là Việt kiều Mỹ, tới đây chú tôi sẽ mua nhà ở tại việt Nam. Vậy, chú ấy cần phải chuẩn bị giấy tờ gì để chứng minh khi mua nhà?
Lên đầu trang