Thứ Sáu, 30/11/2012, 10:01

Đất trong quy hoạch có được chuyển nhượng?

Hỏi: Tôi có miếng đất tại phường An Phú, Q.2, Tp.HCM. Nhà và đất đã có sổ. Nhưng khi chuyển nhượng, sau khi công chứng và đóng thuế, tôi nộp hồ sơ lên UBND quận 2 thì bị trả lại, lý do là đất nằm trong quy hoạch nhà ga trung tâm không cho chuyển nhượng (có văn bản).

Cha tôi có một thửa đất cũng tại địa chỉ trên. Muốn tặng cho tôi thì cũng được Phòng tiếp dân UBND Q.2 trả lời tương tự. Mặc dù cả 2 trường hợp trên đều chưa có quyết định thu hồi đất.

Theo Luật đất đai 2003, nếu đất trong quy hoạch chưa có quyết định thu hồi thì mọi giao dịch vẫn diễn ra bình thường. Còn khi có quyết định thu hồi thì vẫn được quyền chuyển nhượng? Vậy tôi xin hỏi cách giải quyết của UBND Q.2 như vậy có đúng chưa? Nếu không đúng tôi có thể khiếu nại ở đâu?

Tong Nghia (tong_nghia@...)

Trả lời
 

 
 
Vấn đề bạn nêu, mặc dù là 2 trường hợp cụ thể nhưng cùng một vấn đề bạn yêu cầu giải đáp, đó là đất trong khu quy hoạch nhưng chưa có quyết định thu hồi thì có được sang tên cho người khác.

Khoản 2, Điều 29 Luật đất đai năm 2003 quy định: "Trường hợp quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được công bố có diện tích đất phải thu hồi mà Nhà nước chưa thực hiện việc thu hồi đất, bồi thường, giải phóng mặt bằng thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng theo mục đích đã xác định trước khi công bố quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất; nếu người sử dụng đất không còn nhu cầu sử dụng thì Nhà nước thu hồi đất và bồi thường hoặc hỗ trợ theo quy định của pháp luật”.

Nhà nước nghiêm cấm mọi hoạt động tự ý xây dựng, đầu tư bất động sản trong khu vực đất phải thu hồi để thực hiện quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất. Trường hợp có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình gắn liền với đất phải thu hồi mà làm thay đổi quy mô, cấp công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép”.

Theo khoản 1, Điều 106, Luật đất đai 2003 thì người sử dụng đất được thực hiện việc chuyển nhượng đất khi có các điều kiện sau:

- Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

- Đất không có tranh chấp;

- Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

- Trong thời hạn sử dụng đất.

Chiếu theo quy định nêu trên thì việc UBND quận 2 không chấp nhận hồ sơ chuyển nhượng của bạn là chưa phù hợp với quy định của pháp luật. Bạn có thể khiếu nại quyết định (hành vi hành chính) hoặc khởi kiện ra TAND quận 2 theo vụ kiện hành chính nếu còn thời hiệu khởi kiện.


Luật sư Lê Thị Hoài Giang

(Theo TTO)

Hỏi: Tôi có một người bà con xa đã lớn tuổi. Ông muốn cho tôi một phần căn nhà của ông sau khi ông qua đời. Ông ấy muốn làm di chúc cho tôi nhưng có người nói phải làm thủ tục di tặng mới được. Vậy xin hỏi, thừa kế theo di chúc có khác với di tặng hay không? Và thủ tục để thực hiện 2 việc trên như thế nào? Nguyễn Thị Châu Giang (TP. Thủ Dầu Một, Bình Dương)
Thời gian qua, nhiều bạn đọc gửi các câu hỏi phải xử lý ra sao khi bên cho thuê nhà mang giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đi thế chấp vay tiền ngân hàng. Dưới đây là tư vấn của luật sư:
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Hỏi: Năm 2002, gia đình tôi có mua một mảnh đất thuộc địa bàn xã An Tường, TP. Tuyên Quang, tỉnh Tuyên Quang. Mảnh đất khi đó đã được cấp giấy chứng nhận từ năm 1995. Đến nay, gia đình tôi định làm thủ tục sang tên, vậy xin hỏi, mảnh đất của gia đình tôi sẽ tính thuế căn cứ theo giá đất năm 2002 hay năm 2017?
Là công ty 100% vốn đầu tư nước ngoài và hiện để làm dự án chăn nuôi heo sạch, Công ty TNHH DE-HEUS muốn sử dụng một khu đất của một cá nhân người Việt Nam (đã có Giấy chứng nhận quyền sử dụng).
Lên đầu trang