Thứ Bảy, 01/12/2012, 09:01

Có thể bán một nửa căn nhà?

Hỏi: Vợ chồng tôi có một căn nhà ngang 6m dài 18m ở thị xã Thủ Dầu Một. Nay chúng tôi cần tiền để lấy vốn làm ăn nên có ý định bán một nửa căn nhà cho người hàng xóm.

Vậy chúng tôi có được bán không và thủ tục như thế nào? Tôi nghe nói chiều ngang căn nhà sau khi tách ra còn 3m thì không được, điều đó có đúng không?

Mộng Trâm, Thị xã Thủ Dầu Một, Bình Dương

Trả lời:
 
Để bán một phần căn nhà trên, trước tiên nhà của bạn phải đáp ứng những điều kiện theo quy định của pháp luật là: có giấy chứng nhận quyền sở hữu đối với nhà ở theo quy định của pháp luật; không có tranh chấp về quyền sở hữu; không bị kê biên để thi hành án hoặc để chấp hành quyết định hành chính của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;
 
Ảnh minh họa

Nếu đảm bảo được những điều kiện trên, vợ chồng bạn cùng người mua ký hợp đồng mua bán một phần căn nhà. Hợp đồng mua bán nhà phải có chứng nhận của phòng Công chứng hoặc chứng thực của UBND thị xã Thủ Dầu Một. Bạn và người mua có thể thoả thuận về việc thực hiện nghĩa vụ nộp thuế và lệ phí theo quy định của pháp luật.

Tuy nhiên, để tách riêng một phần căn nhà khi bán cho người khác thì ngoài những điều kiện nêu trên, phần diện tích đất mà căn nhà toạ lạc còn phải đảm bảo điều kiện về diện tích tối thiểu khi tách thửa theo quy định của tỉnh Bình Dương. Căn nhà của bạn có diện tích 108m2 và chiều rộng mặt tiền 6m, nếu tách đôi thì mỗi bên chỉ còn 54m2 và chiều rộng 3m sẽ không đủ điều kiện về diện tích tối thiểu khi tách thửa theo quyết định số 49/2009/QĐ-UBND của UBND tỉnh Bình Dương quy định diện tích tối thiểu các loại đất được phép tách thửa trên địa bàn tỉnh Bình Dương. Theo điều 3 của quyết định này, diện tích đất ở tối thiểu trên địa bàn các thị trấn thuộc thị xã Thủ Dầu Một là 80m2, thửa đất sau khi được tách phải có chiều rộng mặt tiền từ 4m trở lên.

Như vậy, nếu bạn muốn bán một phần căn nhà trên cho người khác thì chỉ có thể để họ đứng tên đồng sở hữu trên giấy chứng nhận vì không thể tách riêng được.

Để được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, bạn và người mua phải chuẩn bị hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận gồm đơn xin cấp giấy chứng nhận, hợp đồng mua bán nhà có công chứng hoặc chứng thực của cơ quan có thẩm quyền, giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở nộp tại phòng Tài nguyên và Môi trường thị xã Thủ Dầu Một để được giải quyết theo quy định của pháp luật hiện hành.

LS Nguyễn Văn Hậu

(Theo SGTT)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Ngôi nhà tôi đang xây dựng là chung cư mini, cách nhà hàng xóm bên cạnh chỉ khoảng 1m. Để ngôi nhà thoáng gió, chúng tôi tính làm cửa sổ (chớp) mở về phía nhà đối diện nhưng không được họ đồng ý.
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang