Thứ Bảy, 08/12/2012, 09:01

Làm sao tách thửa khi thiếu đất?

Hỏi: Tôi và người thân trong gia đình mua mảnh đất ở đường Bùi Công Trừng (Hóc Môn, Tp.HCM) và đứng tên một chủ sở hữu. Sau khi trừ lộ giới chúng tôi được cấp chứng nhận đất thổ cư còn lại là 180m2 (9x20m).

Nay chúng tôi muốn tách thành hai sổ đỏ, nhưng theo tìm hiểu thông tin tôi thấy quy định sau:

- Đối với đất chưa có nhà hiện hữu: tối thiểu 120m2 và chiều rộng mặt tiền không nhỏ hơn 7m.

- Đối với đất đã có nhà hiện hữu: tối thiểu 80m2 và chiều rộng mặt tiền không nhỏ hơn 5m.

Với mảnh đất của chúng tôi, khi chia ra chỉ có diện tích 90 m2 (4,5x20). Giờ nếu chúng tôi xin phép làm thủ tục xây nhà (cả hai cùng xây hoặc 1 trước 1 sau) thì không đạt được yêu cầu (5m mặt tiền). Có cách nào để chúng tôi cùng tách sổ đỏ được?

(anhvu.phu@... )

Trả lời
 
Ảnh minh họa

Về việc tách thửa đất: Theo thư trình bày, căn nhà của ông/bà không đủ diện tích để tách thửa thành hai thửa đất do thiếu diện tích.

Căn cứ khoản 1, Điều 4 Quyết định 19/2009/NĐ-CP của UBND Tp.HCM, những trường hợp hộ gia đình, cá nhân có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, có nhu cầu tách thửa, UBND quận, huyện, căn cứ quy hoạch, hạ tầng kỹ thuật đô thị, điều kiện để hợp khối, cảnh quan khu vực và quy chuẩn xây dựng để giải quyết tách thửa đối với trường hợp diện tích tách thửa nhỏ hơn diện tích tối thiểu theo quy định (nhưng diện tích tối thiểu của các thửa đất hình thành không nhỏ hơn 25m2 đối với trường hợp đất ở).

Vì vậy, ông/bà có thể làm đơn trình bày hoàn cảnh đặc biệt khó khăn của hai gia đình về việc tạo lập chỗ ở, như hiện nay, gia đình đông người, thu nhập thấp, không có nhà đất nào khác, bản thân lao động chính có nhiều người phụ thuộc, nên khả năng tạo lập một căn nhà khác là không thể và rất khó khăn... để UBND huyện Hóc Môn căn cứ vào các quy định nêu trên xem xét giải quyết việc tách thửa đã nêu.

Hi vọng trường hợp của ông /bà được UBND huyện Hóc Môn xem xét giải quyết cho tách thửa.

Trân trọng.
 
Luật sư Phạm Đình Sơn

(Theo TTO)

Hỏi: Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?
Hỏi: Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Hỏi: Tại thời điểm vi phạm trật tự xây dựng và lập biên bản, Nghị định 121/2013/NĐ-CP còn hiệu lực, tuy nhiên khi chưa có quyết định xử lý thì Nghị định này lại hết hiệu lực. Trong khi đó, Nghị định 139/2017/NĐ-CP đã có hiệu lực, vậy việc xử lý trong trường hợp này sẽ áp dụng theo nghị định nào?
Hỏi: Hộ khẩu nhà tôi gồm tôi và bố mẹ. Do mẹ tôi là người dân tộc nên khi chuyển đổi mục đích khu đất từ đất vườn sang đất xây nhà, chúng tôi được miễn giảm một nửa tiền sử dụng đất. Đến khi tôi chuẩn bị kết hôn, mẹ tôi cho tôi một mảnh đất.
Hỏi: Xin hỏi, với tư cách là pháp nhân công ty đứng trên hợp đồng mua bán, một công ty của người nước ngoài có góp vốn với người Việt Nam có được mua nhà ở không, trong những trường hợp nào?
Lên đầu trang