Thứ Ba, 18/12/2012, 16:15

Khách hàng tố bị tính sai diện tích căn hộ

Nhiều ngày qua, khách hàng mua căn hộ CT6 tổ hợp Chung cư và Thương mại Bemes (P.Kiến Hưng, Q.Hà Đông, TP.Hà Nội) đang đứng ngồi không yên vì diện tích căn hộ bị ăn bớt.

Khách hàng tố bị tính sai diện tích căn hộ

Nhiều người lo lắng vì diện tích thực của căn hộ nhỏ hơn so với trong hợp đồng. Cụ thể, khi một số khách hàng đo đạc diện tích căn hộ của mình theo cách tính được ghi trong hợp đồng thì phát hiện có sai lệch về diện tích thực tế và con số ghi ở hợp đồng.

Anh Bùi Trung Thủy, đại điện khách hàng mua nhà ở tòa CT6 tổ hợp Chung cư và Thương mại Bemes nêu thắc mắc, theo điều khoản ghi trong hợp đồng, diện tích sàn căn hộ được tính theo kích thước tim tường chung và tim tường bao ngoài của căn hộ song không biết công ty có tính theo cách này hay không.

Mặt khác, theo cư dân này, luật Nhà ở 2005 (khoản 3, điều 70) có đưa ra quy định về phần diện tích sở hữu chung là cột, tường chịu lực, hộp kỹ thuật… Do đó, người mua căn hộ kiến nghị khi tính diện tích thực cho căn nhà, chủ đầu tư cần phải trừ đi phần diện tích sở hữu chung này.

Theo đó, mỗi căn hộ nếu đo đúng theo cách đã ghi trong hợp đồng (đo theo tim tường) thì diện tích trên thực tế bị hụt từ hơn 2 m2 đến hơn 3 m2 so với diện tích ghi trong hợp đồng.

Trong đơn gửi ông Lê Thanh Thản, Tổng giám đốc Công ty cổ phần sản xuất - xuất nhập khẩu Bemes, khách mua nhà yêu cầu chủ đầu tư cho biết phần diện tích thật của căn hộ theo cách tính được quy định trong hợp đồng và pháp luật hiện hành cũng như số tiền cần nộp.

Trước đó, ngày 8.12, gần 100 người dân mua nhà ở CT6 bức xúc đã tập trung tại trụ sở công ty này ở khu đô thị Linh Đàm (Q.Hoàng Mai, Hà Nội), đề nghị chủ đầu tư công bố rõ về phần diện tích căn hộ.

Ngày 15.12, chủ đầu tư đưa ra một thông báo. Nội dung thông báo này cho biết, trong khâu đánh máy về cách tính diện tích có sai sót và chủ đầu tư đã sửa lại cách tính đã ghi trong hợp đồng. Điều này đồng nghĩa với việc chủ đầu tư yêu cầu người mua phải thanh toán đúng như giá trị hợp đồng đã ghi. Mặt khác, phía Công ty Bemes cũng yêu cầu khách hàng có đơn thắc mắc về diện tích căn hộ sẽ phải đóng thêm 2% kinh phí bảo trì nhà chung cư.
Trước áp lực của người mua, đại diện Công ty Bemes đã xuất hiện. Trong đó, có bà Nguyễn Thị Vân, người phát thông báo nói trên đã đứng ra tiếp nhận thắc mắc của cư dân.

Ngoài việc phản ánh những khúc mắc về diện tích, người mua CT6 cũng đặt câu hỏi về 2% phí bảo trì và nêu ý kiến tại sao chỉ người khiếu nại mới phải đóng phí, còn những khách hàng không khiếu nại thì không phải đóng?

Hơn nữa, theo quy định (điều 51 về kinh phí bảo trì phần sở hữu chung của nhà chung cư của Nghị định 71 ngày 23.6.2010), nếu chủ đầu tư ký hợp đồng bán căn hộ kể từ ngày luật Nhà ở (ra ngày 29.11.2005) có hiệu lực thi hành thì chủ đầu tư có trách nhiệm nộp các khoản kinh phí bảo trì 2%, khoản tiền này được tính vào tiền bán căn hộ. Điều 51 của Nghị định 71/2010 cũng quy định rằng nếu trong trường hợp chủ đầu ký hợp đồng bán căn hộ trước ngày luật Nhà ở có hiệu lực thi hành thì lúc đó chủ đầu tư mới được phép thu 2% kinh phí bảo trì từ người mua. Thời điểm này, 7 năm sau khi Nghị định 71 được ban hành, chủ đầu tư lại đưa ra yêu cầu người mua đóng 2% kinh phí bảo trì, nhiều người cho là vô lý.

Trao đổi với PV, đại diện chủ đầu tư dự án CT6 cho biết, hiện tại chưa có phương án giải quyết vụ việc.

Theo luật sư Bùi Quang Hưng, Trưởng Văn phòng luật BQH, Đoàn Luật sư TP.Hà Nội khi trao đổi với PV về vụ việc, trong trường hợp này, chủ đầu tư không thể đơn phương đính chính hợp đồng. Muốn thay đổi bất cứ điều khoản nào trong hợp đồng hai bên đã ký, cần phải đạt được sự đồng thuận của cả bên A và bên B, tuân thủ đúng pháp luật và thể hiện bằng văn bản. Khi đó mới được phép thay đổi hợp đồng đã ký trước đó.

Theo Lê Quân

Thanh Niên

Trong mạch chảy hình thành quần thể chung cư, khu đô thị mới, ngày càng nhiều phong cách ngoại quốc được du nhập vào Việt Nam từ chất lượng, kiến trúc, tới quản lý dịch vụ…
"Ở các thị trường nước ngoài, người ta mua chứng khoán nhiều hơn BĐS. Nhưng ở Việt Nam người dân thích đầu tư BĐS hơn là bỏ tiền vào các quỹ đầu tư hay chứng khoán", Giám đốc điều hành CBRE ông Marc Townsend cho biết.
Tại buổi làm việc với lãnh đạo Sở Xây dựng mới đây, Bí thư Thành ủy Đà Nẵng Nguyễn Xuân Anh đã chỉ rõ, mỗi nhà xây dựng trái phép được chung chi 30-50 triệu đồng, đồng thời yêu cầu cho thôi chức Chủ tịch UBND quận nếu để xảy ra tình trạng xây dựng nhà trái phép.
Chính phủ vừa đề xuất Quốc hội xem xét một số dự án quan trọng quốc gia, dự án trọng điểm giai đoạn 2016 - 2020 bao gồm đường bộ cao tốc Bắc – Nam, sân bay Long Thành, đường sắt cao tốc Bắc Nam... Tổng mức đầu tư ban đầu ước tính hơn 66 tỷ USD
Giá nhà đất tiếp tục leo thang chóng mặt là một phần nguyên nhân khiến các nhà đầu tư BĐS nước ngoài kém mặn mà với thị trường Nhật Bản.
Vừa qua, có một số Ngân hàng đã thực hiện điều chỉnh giảm lãi suất huy động VNĐ đối với các kỳ hạn dưới 1 năm, mức giảm từ 0,3 - 0,5%. Có nhiều ý kiến tỏ ra lạc quan về tác động tích cực của động thái này tới thị trường bất động sản. Tuy nhiên, cũng có quan điểm tỏ ra khá thận trọng về tác động của việc giảm lãi suất.
Theo báo cáo mới nhất của công ty Savills, hầu hết các dự án nhà ở tại Bình Dương nhắm vào đối tượng khách hàng là chuyên viên, lãnh đạo và người mua từ những tỉnh/ thành khác.
Theo một nguồn tin của BizLIVE, tại Hội thảo “Cơ hội và tiềm năng Tập đoàn FLC” vào ngày 15/1 tới, Tập đoàn FLC sẽ chính thức mở bán dự án FLC Complex tại 36 Phạm Hùng, quận Nam Từ Liêm, Hà Nội.
Lên đầu trang